Jumatatu, Mei 18 mwaka 2020 ni matumaini yangu kwamba usalama wa afya imetimia. Saa 12 jioni Afrika ya kati, saa moja na nusu jioni Afrika mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na intaneti yetu www voa sw com, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa, akosoa maandalizi ya uchaguzi utakaofanyika kesho kutwa, lakini anasisitiza kwamba licha ya kuwepo dosari chungu nzima hatajiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais. Watu 20 wauawa katika mashambulizi ya waasi kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku maambukizi ya virusi vya korona yakiongezeka nchini humo. Patrick Ndwimana anakusomea habari za dunia. Mkuu wa mkoa wa Tanga Martin Shigela amefunga mpaka wa Horohoro baada ya madereva 19 kutoka nchini Kenya waliopimwa virusi vya korona kugundulika wana maambukizi ya ugonjwa huo. Mkuu wa mkoa wa Tanga amefikia maamuzi hayo huku akisisitiza kwa kwamba Tanzania haiwezi kuvumilia kupokea raia wa kutoka Kenya walio na virusi vya korona, huku siku chache zilizopita nchi hiyo ya Kenya ikitangaza kufunga mipaka yake na Tanzania kwa kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Mkuu huyo wa mkoa wa Tanga alilazimika kufanya ziara ya hafla katika eneo la mpaka wa Horohoro akisema anataka kujionea matatizo wanayopata madereva pamoja na wafanyabiashara wa mizigo wa Tanzania ambao wamezuiwa kuingia mpaka wa Kenya na ndipo alipotoa maamuzi hayo ya kufunga mpaka. Baadhi ya madereva wamezungumzia mkanganyiko uliopo katika upimaji wa virusi vya korona ambapo wanadai vipimo wanavyopimwa Tanzania ambavyo mara nyingi wanakutwa hawana maambukizi ya korona vinatofautiana vile wanavyopimwa wakiwa nchini Kenya na kukutwa na maambukizi ya korona. Watu ishirini waliuawa Jumapili katika shambulizi lililofanywa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram kwenye kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Nigeria. Waasi hao ambao walikuwa katika magari kadhaa aina ya pickup walirusha magruneti kwenye nyumba za watu katika kijiji cha Gajigana wakati watu wakikusanyika kwa ajili ya kufuturu, vyanzo vimeliambia shirika la habari la AFP. Watu wengine kumi na wanne walijeruhiwa vibaya na nyumba kadhaa ziliharibiwa katika shambulizi hilo. Afisa mmoja wa serikali amesema wapiganaji wa Boko Haram wameendesha uwasi wa mwongo mzima kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua zaidi ya watu elfu thelathina sita na wengine milioni moja na laki nane kukoseshwa makazi. Mashirika ya kiraia ya Uganda yameomba kuwepo na uwazi kuhusu matumizi ya serikali ya nchi hiyo kwa mikopo iliyotolewa kwa ajili ya janga la korona, ili pesa za walipakodi zisigubikwe na ufisadi. Katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita mataifa mengi ya Afrika yaliomba mikopo ya mabilioni ya dola kufuatia athari za janga la korona kwenye uchumi wa mataifa hayo. Uganda ilipata mkopo wa dola milioni mia sita kutoka kwa wakopeshaji tofauti, mkiwemo dola milioni mia nne tisini na moja nukta tano kutoka kwa shirika la kimataifa la fedha IMF. Mkurugenzi wa shirika la kupambana na rushwa nchini Uganda, Sisi Kagaba, Ameonya kwamba janga la korona, mifumo dhaifu ya kiasili ya uwajibikaji yanatoa mazingira mazuri kwa ubadhirifu. Takwimu zaonyesha kwamba deni la Uganda kufikia sasa ni shilingi trilioni 11.8 sawa na asilimia 38 ya mapato yote ya taifa. Shirika lingine li lilofuatilia mikopo ya serikali Uganda, Debt Network halikubaliani na takwimu za serikali kuhusu deni la Uganda, linakadiri kuwa ni shilingi trilioni 14.3 kabla ya mikopo ya hivi karibuni. Serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa imesema kwamba imedhibiti uwanja mdogo wa ndege wa Alwatia kutoka kwa wapiganaji wanaoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar. Msemaji wa jeshi Mohamed Gununu amesema kwamba jeshi la serikali limedhibiti uwanja huo wa ndege ulio karibu na mpaka wa Tunisia. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili. Tangazo hilo la serikali ya waziri mkuu Fayez Al Saraj limejiri baada ya mapigano ya mwezi mzima ambayo vilevile yamepelekea wapiganaji wa Haftar kufurushwa kutoka sehemu kubwa ya magharibi mwa pwani ya Libya. Msemaji wa wanajeshi wa serikali inayotambuliwa kimataifa, GNA, Muhamad Jono amesema kwamba majeshi yake yameharibu mifumo mitatu iliyoundwa na Russia ya kuzuia mashambulizi ya roketi. Taarifa za wanajeshi wa serikali kudhibiti sehemu hiyo zinajiri wiki chache baada ya wanajeshi hao kudhibiti uwanja wa ndege mdogo uliokuwa unatumiwa na wapiganaji wa kundi la Haftar. Wapiganaji wa Haftar wamepata pigo kubwa katika wiki za hivi karibuni, wanajeshi wa serikali wakidhibiti miji kadhaa ya pwani magharibi mwa Libya. Haftar alianzisha vita Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa lengo la kutoa mji mkuu wa Tripoli mapigano yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja na zaidi ya elfu mia mbili kuachwa bila makao. Wachambuzi wanasema kwamba hatua ya serikali inayotambuliwa kimataifa kutoa Al Watia ulio umbali wa kilomita 25 kutoka kwenye mpaka na Tunisia itasaidia wanajeshi wa serikali kuweka mikakati muhimu ya kuwafurusha wapiganaji wa Haftar kutoka Tripoli. Kambi ya Haftar haijatoa taarifa yoyote hadi wakati tunaandaa ripoti hii hii unaendelea kusikiliza. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkutano mkuu wa siku mbili wa shirika la afya duniani WHO ambao umeanza leo mjini Geneva utajikita kwenye swala la janga la covid-19 ambalo limekwisha uwa zaidi ya watu laki tatu na elfu kumi na kuambukiza wengine zaidi ya milioni nne na laki saba. Akifungua mkutano huo katibu mkuu wa umoja mataifa Antonio Guterres ameelezea masikitiko yake kuona nchi nyingi zilipuuza maagizo ya WHO. Nchi tofauti zilifuata maagizo tofauti, nyingine zikafanya kinyume na kuweka mikakati tatanishi, na hivi sasa tunapata pigo kubwa, ameonya Guterres. Viongozi wa nchi wakuu wa serikali na mawaziri wa afya wanatarajiwa kushiriki mkutano huo kwa njia ya video. Hatari ya kutofikia makubaliano juu ya hatua za ulimwengu kushughulikia janga la korona itasababishwa kuwepo na uhusiano mbaya kati ya mataifa mawili yenye uchumi mkubwa duniani ambayo ni Marekani na China. Wiki iliyopita Rais Donald Trump alitishia kuvunja uhusiano wowote na China, na mara kadhaa amedai kwamba chimbuko la virusi vya COVID-19 ni kutoka kwenye maabara ya China. Bei za masoko ya hisa huko Asia leo zilikuwa juu kutokana na mataifa mengi zaidi kuanza kulegeza masharti ya kufunga shughuli zote kutokana na janga la korona. Soko la Japan la Nikkei limefunga hisa zake zikiwa juu kwa asilimia 0.4, licha ya taarifa za awali kwamba uchumi wa Japan ulidorora katika robo ya kwanza ya mwaka. Mauzo kwenye masoko ya Hong Kong, Seul, Shangai na Sydney yalikuwa pia katika nafasi nzuri, isipokuwa soko la hisa la Taipei ambalo lilishuka asilimia 0.6. Bei za hisa barani Ulaya nazo zilikuwa nzuri. FTSE ya London ilikuwa juu kwa asilimia 2.6. Soko la hisa la Paris CAC 40 limepata faida ya asilimia 2.4. DAX ya Frankfurt iliongezeka kwa asilimia 2.8. Uchumi wa Japani umeingia katika kipindi cha kudorora kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2015 kutokana na janga la korona lililoathiri shughuli za uchumi za ndani na nje ya nchi. Kulingana na takwimu zilizotolewa leo na ofisi ya baraza la mawaziri, pato la ndani ya nchi lilianguka kwa asilimia 3.4 katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili na ishirini kufuatia kushuka kwa uchumi katika robo ya mwisho ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na kuifanya Japan kimsingi kuingia katika hali ya kudorora kwa uchumi katika vipindi viwili mfululizo katika robo mbili za mwaka. Japan haikuathiriwa sana na janga la COVID-19 ukilinganisha na mataifa mengine ya dunia. Taifa hilo lina visa vya maambukizi zaidi ya elfu kumi na sita vilivyokwisha thibitishwa pamoja na vifo mia saba lakini waziri mkuu Shinzo Abe mwezi uliopita alipitisha hali ya dharura katika mji wa Tokyo na wilaya nyingine sita, akihofia kwamba mlipuko wa korona utafanya mfumo wa huduma za afya wa Japan uzidiwe kutokana na idadi kubwa ya wagonjwa wa korona. Baadaye hali ya dharura ilitangazwa nchi nzima. nasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, Redio Semliki Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Voice of Africa, redio Korogwe Tanzania, redio Kaya nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu na kwenye mtandao www voa swahili com. Jina langu ni Kennes Bwire. Takriban wapiga kura milioni 5.1 nchini Burundi wanatarajiwa kushiriki katika uchaguzi muhimu wa rais kesho kutwa Jumatano, ambao utafikisha mwisho wa utawala wa miaka 15 wa rais wa sasa Pierre Nkurunziza. Kampeni za uchaguzi zilizogubikwa na gasia zilimalizika jana na kiongozi mkuu wa upinzani Agathon Rwasa amewasilisha barua ya malalamiko mbele ya tume ya uchaguzi akitaja kasoro chungu nzima katika daftari la wapiga kura na shughuli ya kutoa kadi za kupiga kura. Hata hivyo, akizungumza na mwenzangu wa Abdu Shakur, Abud Gwasa ambaye ni kiongozi wa chama cha CNL amesema kwamba anaendelea kushiriki katika uchaguzi huo kwa sababu Anataka kuleta mabadiliko kwa kufuata sheria. Sisi tunakabiliana na matokeo kwa mujibu wa sheria, hatuwezi tukapalilia tuka njia ya vurugu hata kidogo. Tunataka nchi iwe tulivu, nchi iwe na amani, ndiyo maana tunaomba kila mmoja aheshimu kile wananchi watakachokuwa wameamua, mahakama ya kikatiba, tume ya uchaguzi yenyewe, vyombo vya serikali Tunachowaombeni ni kwamba waheshimu raia wa Burundi, kwani ndio wenye madaraka mikononi. Wakiamua mabadiliko, asiwepo mtu wa kuchakachua, asiwepo mtu wa kugushi matokeo, wayatangaze kama yalivyo, wasijaribu kutagano. Wameshindwa kutawala nchi, walichoweza, walichofaulu ni kuendelea kugawa jamii ya Burundi kwa misingi ya kisiasa, ni kuendelea kufanya ubadhirifu wa hali ya juu, kiasi kwamba sekta zote zimedidimia, kiasi kwamba nchi ya Burundi imejikuta hali imetengwa yenyewe, ikitengwa kwa ajili ya viongozi wake ambao hawataki kuwa na suluhu, hawataki kusuluhishwa na watu. Kwa hiyo wakitarajia kufanya vurugu, watakaopenda kuwa kwenye vurugu watakuwa ni wachache milioni takriban kumi na mbili za Warundi hatutaki vurugu, hatutaki machafuko, tunataka amani, tunataka utulivu, ili nchi yetu iweze kuwa na hadhi inayostahili. Umesema mambo mawili muhimu hapa. Hawa wamegawanya watu kwa kisiasa, lakini vilevile vile kuna wale wanasema kuna hali ya mgawanyiko kikabila kati ya Hutu na Watutsi. Je, wewe upande wako, kwanza, unafikiri unaweza kuwa umewavutia watu kwamba utawatawala kwa warundi kwa pamoja? Naam, kwa sababu lengo letu ni kuepukana na ujinga wa namna yoyote ile. Nchi yetu imekuwa na matatizo kutokana na watu walioendeleza ujinga fulani fulani. Migawanyiko iliyopo yote ni kwa maslahi ya vigogo walioko madarada. Kama ilivyo leo, ndivyo ilivyokuwa jana, na mara nyingine tunawasikia wengine wakianza matusi, kashfa, nini na nini, kwa kutaka kuvuta tena matatizo ya ukabila, wakati makabila ya Warundi sio makabila. Warundi sote tu na lugha moja tuna imani moja, tunaishi wote vijiji pamoja, hata mijini. Ni Agathon Rwasa, kiongozi wa chama cha upinzani CNL nchini Burundi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mji mkuu wa Bujumbura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Kundi la watu waliokuwa wamejihami kwa silaha limeua raia ishirini katika shambulizi la usiku katika kijiji kilicho kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Tukio la hivi punde ni ongezeko la mashambulizi ya kikabila ambayo yamepelekea zaidi ya watu elfu mia mbili kutoroka makwao katika kipindi cha miezi miwili kwa hofu ya usalama. Hosteri Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. Jalik Simbili yabo, raia wa Ituri na vile kiongozi wa redio ya upatanisho akiwa katika mji wa Bunia, asema kwamba kwa sasa hali ni ya wasiwasi na ya huzuni kuendelea katika mkoa wa Ituri, hasa wilaya ya Mahagi, kufuatia mauaji pamoja na mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni Codeco. Imepita wiki kadhaa tunakuwa na shida ya, ya wanamgambo wa Codeco pamoja na wanaendelea kufanya mauaji na, na kuchoma miji mingi sana huko eneo ya Ituri, huku wananchi wakajiswali kwa nini hali inadidimia wakati ambapo kundi moja la FRPI lilisaini mkataba wa amani pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku zilizopita. Sasa hat, hata wakaaji wanaendelea kujiswali kwa nini mambo ina, inaendelea hivi, lakini wadadisi wa mambo wanasema ya kwamba inawezekana kuko watu wengine au, au uh, watu wengine wako nyuma ya hawa watu kwa ku kwa kuamsha hii mambo ya vita tena mara nyingine, kwa sababu hata wakaaji wao wenyewe hawafurahii hii mambo kabisa. Ifahamike kwamba mwishoni mwa wiki watu zaidi ya ishirini waliuliwa Jumapili hii, kukatwakatwa vichwa na watu wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa Codeco, sana ni teritoari ya Mahagi. Masiku hizi hata jana eh, Jumapili kulikuwa pia mauaji ya watu zaidi ya ishirini na moja na wamewawa kwa upanga wamekatwa sasa ni mzozo ina, inajielekeza huko sehemu za mahagi mashirika kutetea haki za binadamu ikiomba wananchi wa Ituri kujenga umoja kwa ajili ya amani mmoja na maendeleo, akisema Dufina Tabu kutoka Asivoko yeye naweza kufanyika zaidi kumaliza matatizo ya Ituri ya kwanza, kwanza sansibilize raia wajue kama hakuna mgeni katika ile nchi ya Ituri, kunakuwa harufu ya genocide pale Ituri. Hata hivyo, nilizungumza naye Plasidi Nzilamba, mchambuzi wetu wa masuala ya kiusalama: suluhisho ambayo inapasha kuwa katika Ituri iwe kwanza, eh, kukaa pamoja, mazungumzo kati ya serikali na makundi hayo yenye kumiliki silaha ya. Ya pili suluhisho ambayo inaweza kufanika ni ya kijeshi, ni kuwafyeka, kuhakikisha kuwa tuna jeshi ambalo lina nguvu na lina vifaa ili kuweza kupiganisha makundi hayo yenye kumiliki silaha. Wakati huo wa huo, wizara ya afya hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikisema idadi ya wagonjwa wa corona nazidi kuongezeka hadi 1537 idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinjasa, na idadi ya watu waliofariki ikifikia watu sitini na moja, na 270 wakiwa tu ndio wamepona. Kivu Kaskazini kukiwa kwa mara nyingine kumethibitishwa visa saba vya maambukizi ya korona. Hoser Malivika, Sauti America, Goma. Bunge la Israeli limepitisha Jumapili serikali mpya ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu, hivyo kukamilisha mzozo wa kisiasa uliodumu kwa takriban mwaka mmoja. Mwenzangu Meri Mgawa amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa Profesa David Monda na akaanza kwa kumuuliza maana ya hatua hiyo ikizingatiwa kwamba Netanyahu anakabiliwa na kesi ya rushwa itakayoanza kusikilizwa tena wiki ijayo. E, nafikiria kwamba unamaanisha hii mbarika ya hali ya kisiasa ya sintofahamu uh, itaisha kwa wakati huu. Uh, mwelekeo wa huu uh, serikali wa muungano kati ya Bwana Gans na Bwana Netanyahu naashiria kwamba Bwana Netanyahu ataendelea mamlakani kwa miezi kumi na nane na baada ya hapo Bwana Gans atashika hatamu e, na bwana Netanyahu pia tusisahau ya kwamba ana mashtaka mahakamani ya ufisadi. Kwa hivyo kwa wakati huu ni hali mgumu taifa la Israel, na pia upande mwingine kuna hii hali ya uh, maelewano kati ya taifa la Israel na mataifa ya Kiarabu, yaani ya taifa la Kipalestina. Na kwa wakati huu Wapalestina wamepigwa na hamaki, manake wanakataa huu muungano wa bwana Netanyahu na bwana Gans na kusema ya kwamba inaendeleza ule ubwanyenye wa Israel na kukandamiza na kunyakua sehemu za Kipalestina, hususan kwa mkataba huu. Unanyakua zile sehemu za walowezi, sehemu za West Bank. Mm-hmm. Na hili ni jambo Sawa well, yeah. Sawa kabisa, lakini pia kuna maoni tofauti kutoka kwa wachambuzi wengine kwamba mabadilishano ya madaraka sasa baada ya miezi kumi na nane kwamba Netanyahu itabidi ashike nafasi ya Ganz na Ganz achukue ya ya Netanyahu, pengine inaweza ikaleta mzozo mwingine wa kisiasa. Nini maoni yako? Nafikiria huenda ikaleta mzozo, lakini pia wajua kwamba Uh, huu ni hali mgumu wa kidiplomasia wa kisiasa na pia wa kikatiba uh. Kwa mfano bwana Netanyahu baada ya miezi kumi na nane huenda akakataa kuchukua nyasfa ya naibu mkuu wa, wa rais kutoka kwa bwana Gantz, na pia huenda pia kukawa na ile hali ya kikatiba ya kwamba eh, bwana Netanyahu huenda akahukumiwa kabla hajamaliza ile hatamu yake ya uh, miezi kumi na nane. Kwa hivyo ni lipe litafanyika, itabidi Israel tena iende kwenye uchaguzi mwingine, na pia huenda bwana Netanyahu akiwa akiamua kuchukua ile nyasfa ya naibu rais eh, ya kwamba eh, huenda pia ikaleta ile shida ya kwamba huenda tena akihukumiwa tena itakuwaje naye tena yuko kwenye ile serikali Hmm. Na kuhusu mm, kesi ya Netanyahu ya rushwa inayomkabili ambayo imedumu kwa muda mrefu, kwa kweli na vile vile, mwenyewe mashtaka ambayo ameyakanusha, unaona, katika ushirikiano wake na Gans inaweza ikaleta dosari yoyote, ikaleta dosari, na huwa imeleta dosari maana, eh, ni kama huu ni muungano E, bwana Gantz, na bwana Netanyahu ni pahali wawili wa kisiasa hawapendani lakini wamelazimika kwa minajili mi, mi, mi, ya kisiasa kuleta muungano wa wa kisiasa. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tuingie katika habari za michezo, michezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi mwanamichezo wako Idi Ligongo ninakualika. Baada ya mabondia wa kongwe Evander Holyfield na Mike Tyson kudai kurejea ulingoni mapema mwezi huu, pambano la tatu baina ya wanamasumbwi hao linaonekana kukamilisha mipango yake ili kufanyika kweli. Holyfield ambaye sasa ana umri wa miaka 57 amevithibitishia vyombo vya habari vya hapa Marekani kwamba kambi zote mbili zimekuwa katika majadiliano, licha ya mpaka sasa mpango kamili bado haujafikiwa. Tyson mwenye umri wa miaka 53 hajacheza pambano lolote la kulipwa toka mwaka 2005 endapo wanadondi hao wa uzito wa juu watakutana inaonekana pambano hilo litakuwa ni la wastaafu na la kujifurahisha ama kwa ajili ya kuchangisha fedha za kumalizia e, ambapo mambo mbalimbali ya kidunia yanaendelea hivi sasa anayoitaka harakati za kibinadam. Pambano hilo linadaiwa kwamba litakuwa ni la raundi nne. Holfid alishinda katika mapambano yote waliokutana, la kwanza likiwa ni Novemba 1996 na pambano la pili lilifanyika mwaka elfu moja mia tisa na tisini na saba ambalo lilimalizika kwa vurugu baada ya Tyson kumng'ata Holyfield kwenye sikio na pambano hilo kuvunjwa. Tukielekea katika mengine ya michezo eh, hii leo moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo hivi sasa wadadisi wa soka nchini Kenya wameelezwa kuwa na hofu kubwa ya kushuka kiwango cha michezo. Hiyo ni baada ya jopo la kutatua mizozo ya kimichezo nchini Kenya e, kusitisha uamuzi wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF ya kutawazwa kwa uh, Gor Mahia kama mabingwa wa ligi ya msimu wa mwaka 2019 na 2020, kabla ya ligi kumalizika kutokana na virusi vya korona. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi. Klabu ya Gor Mahia watasubiri kwa muda kabla ya kuidhinishwa kwa kama mabingwa ya ligi kuu nchini Kenya KPL msimu wa mwaka 2019 2020. Hii ni baada ya jopo la kutatua mizozo nchini Kenya Sports Dispute Tribunal chini ya mwenyekiti wake John Ohaga kutoa agizo la kutowatawaza wanakogalo washindi, kufuatia kesi iliyowasilishwa mbele ya jopo hilo na kampuni inayosimamia ligi kuu nchini Kenya KPL pamoja na klabu ya Chemil Sugar. Kulingana na KPL pamoja na klabu ya Chemil Sugar, shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF haikuwahusisha wadau wote wa soka kabla ya kutamatisha ligi pasi na kuwatawaza wanakogalo washindi kwenye uamuzi wake Waga anasema kuwa ipo haja ya Gor Mahia kutotawaza mshindi msimu huu hadi kesi iliyowasilishwa mbele ya jopo hilo itakaposikizwa na kuamuliwa, kwani ligi hiyo ilikuwa imesalia na mechi kadha wakati ikihairishwa kutokana na makali ya virusi vya korona. Lakini je, wadau wa soka nchini Kenya wana maoni gani kuhusiana na mgogoro huu? Colin Zamunga ni mwandishi stadi na mchambuzi wa soka nchini Kenya. Hawakushirikisha KPL katika uamuzi wao, na tumeweza kuona katika ligi zote za kimataifa washikadao akiweza kuhusishwa kwa karibu sana katika uamuzi. Nikiangalia pia sheria ambayo ilitumika na FKF kuweza kutawaza Gor Mahia washindi, sijafurahishwa nayo, manake mechi mechi 17, haiwezi kutumika kuamua nani atakuwa mshindi hadi ligi hiyo ikisitishwa, vilabu vya Gor Mahia, Kakamega Homeboys pamoja na klabu ya wanamvinyo Taska zilikuwa zimeshikilia nafasi tatu za kwanza mtawalia, zikiwa zimesalia na jumla ya mechi tisa kugaragazwa. Nikiripotia Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Nam, mara baada ya kutoka nchini Kenya, moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake mwana mchezo wetu Kahozi Kosha, atueleze e, juu ya shirikisho la kandanda la DRC kutangaza mwakilishi wa taifa hilo kwa msimu ujao. Kahozi, tueleze nini hasa? Mshirikisho la kandanda la hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza mabingwa watakaowakilisha DRC msimu ujao kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika, ingawa koto kumalizika kwa michuano ya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulingana na janga la COVID-19, viongozi wa FEKOFA wanamtangaza bingwa mtetezi TP Mazembe na Vita Club ya Kinshasa kuiwakilisha msimu ujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika. Nayo timu ya Manyema Union ya muji wa Kindu na Daring Club Motema Pembe ya Kinshasa kuwakilisha DRC kwenye kombe la shirikisho. Mechi ya ligi kuu ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilistahili kutamatika mwishoni mwa mwezi huo wa tano, lakini ilisimamishwa kulingana na janga la COVID-19. Timu ya Jeunesse Sportif ya Kinshasa na timu ya Etoile Jaune ya Lubumbashi itechezea msimu ujao ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Nam kutoka DRC. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania kwake George Kanuti Njogopa, atueleze yale ki michezo yanayoendelea nchini humo. George Njogopa, tupashe. Klabu za soka nchini Tanzania, hasa zile zinazoshiriki ligi kuu soka Tanzania bara zimeanza maandalizi ya kuja kasawa kuendelea na ligi hiyo, ikiwa ni siku moja tu baada ya Rais John Magufuli kuashiria uwezekano wa kufungua michezo yote nchini. Michezo yote kwa sasa imesimama kutokana na janga la corona, lakini hapo jana Rais Magufuli alisema kwamba amekuwa akitafakari kuruhusu michezo iendelee, ikiwa ni miezi mitatu tangu kusimamishwa kwa michezo yote. Lakini nimepanga pia sisi kama taifa kuruhusu michezo iendelee, kwa sababu michezo ni sehemu moja ya burudani kwa Watanzania. Klabu zinazoshiriki ligi kuu zimepokea kwa furaha kubwa hatua hiyo inayokusudiwa kuchukuliwa na serikali na tayari zimeanza kujiandaa. Katika kipindi chote tangu kusimama kwa ligi hiyo, klabu mbalimbali, hasa Simba na Yanga, zimekuwa zikiendelea kuwasaka kwa wachezaji wapya itakaotumia katika msimu ujao wa ligi kuu, pamoja na michezo ya kimataifa. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shukran kabisa George Njogopa kwa kutueleza hayo. Mimi ni Idi Ligongo. Hizo zilikuwa ni za kimichezo Jumatatu ya leo. Kabla ya kuondoka, Patrick Ndwimana anakusomea muhutasari wa habari. Mkuu wa mkoa wa Tanga, Martin Shigela, amefunga mpaka wa Horohoro baada ya madereva 19 kutoka nchini Kenya waliopima virusi vya korona kugundulika wana maambukizi ya ugonjwa huo wa COVID-19. Watu ishirini waliuawa Jumapili katika shambulizi lilofanywa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram kwenye kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mashirika ya kiraia ya Uganda yameomba kuwepo na uwazi kuhusu matumizi ya serikali ya nchi hiyo kwa mikopo iliyotolewa kwa ajili ya janga la korona, ili pesa za walipa kodi zisigubikwe na ufisadi. Asante Patrick kwa muhutasari wa habari na mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Kenneth Bwire na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo, uwe na usiku mwema, usiku mtulivu.