hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 15 mei mwaka 2020 leo ikiwa ni ijumaa tunakuletea mjadala wa live talk anayokaribisha jina langu ni patrick ndwimana na mimi ni kenneth bwire tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22 Vilevile tunasikika kupitia mtandao wa www VOA swahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, karibuni. Katika Live Talk leo tunazungumzia kuhusu hatua zilizochukuliwa na serikali za Afrika Mashariki kulegeza masharti magumu zilizokuwa zimeweka, ili kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Wataalamu wa afya wanasema nini? En, tunataka kufuata nchi zingine zile zimeshalegeza hiyo masharti, ili ekonomi ama uchumi wa nchi usiumie sana. Katika ripoti nyingine, idadi ya watu ambao wameambukizwa virusi vya korona kote ulimwenguni imezidi milioni nne na laki tano. Ufilipino ina wasiwasi kwamba virusi hivyo vitasambaa zaidi nchini humo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika muda wa saa nzima, lakini kwanza tupate habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Idadi ya kesi za COVID-19 ulimwenguni inakaribia milioni nne na nusu leo Ijumaa, huku kukiwa na vifo zaidi ya laki tatu. Maafisa huko Ufilipino wanawasiwasi kwamba virusi vya korona vitasambaa zaidi, ambapo hivi sasa maelfu ya watu wanaondolewa na wanapatiwa makazi ya muda katika vituo vilivyopo kwenye kisiwa cha Luzon. Wakazi hao wa visiwani walilazimika kuondoka kwenye nyumba zao wakati kukiwa na masharti ya kutotoka nje ili kujikinga na COVID kwa kuwa kimbunga Vongfong kinaelekea kwenye eneo hilo kikiambatana na mvua kali pamoja na upepo. Katika mji wa Wuhan nchini China, mahala ambako virusi vya korona vilitokea kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka jana, wafanyakazi wa huduma za afya wanaanza kupima virusi hivyo kwa kila mtu baada ya kuwepo maambukizi mapya upimaji wa mamilioni ya watu unatarajiwa kuchukua muda wa siku kumi. Wakati huo manuari ya jeshi la majini Marekani inayotumika kama hospitali USNS messi inaondoka Los Angeles leo Ijumaa. Manuari iliwasili katika bandari ya la Machi 27, kuzisaidia hospitali za California zilizojaa wagonjwa katika muda wa janga la virusi vya korona. Wafanyakazi wa huduma za afya kwenye manuari hiyo wapatao sitini wanabaki kuendelea kutoa huduma. Waziri mkuu wa Sweden Stefani Lofven leo Ijumaa alitetea mkakati wa nchi yake katika kukabiliana na kusambaa kwa ugonjwa wa COVID 19 akipinga wazo kwamba Sweden imechukua mwelekeo na kuendelea na maisha kama kawaida katika kupambana na janga hili. Akizungumza na waandishi wa habari wa nje katika mji mkuu Stockholm hii leo, kiongozi huyo alisisitiza maisha hayaendelei kama kawaida nchini Sweden kama vile mtazamo wa kimataifa unavyoichukulia. Mataifa mengine Ulaya, ya Ulaya yanaelezea wasiwasi kuhusu hatua dhaifu ambazo Sweden imechukua kupambana na virusi vya korona. Anasema serikali inawasihi watu wake kutekeleza kanuni ya kutokaribiana wakiwa nje, na Wasweden kwa kiasi kikubwa wanatekeleza hilo. Marekani imesema leo Ijumaa ilitathmini kwamba kundi la Islamic State lilihusika na mashambulizi yaliyosababisha vifo kwenye kliniki ya wazazi na kwenye mazishi mwanzoni mwa wiki hii huko nchini Afghanistan. ISIS imeonyesha mwenendo wa kupendelea aina hii ya mashambulizi ya kikatili dhidi ya raia na ni tishio kwa watu wa Afghanistan pamoja na dunia nzima, alitwit Zalmai Khalilzad, mwakilishi wa Marekani wa amani kwa nchi hiyo. Alitumia kifupi cha jina la kundi hilo la ugaidi lenye makao yake Mashariki ya Kati. Mashambulizi yalitokea Jumanne wakati wanaume kadhaa wenye silaha waliovalia fulana za kujitoa mhanga waliposhambulia wodi ya wazazi mjini Kabul na kuwaua watu ishirini na wanne. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Maafisa wa Uturuki leo Ijumaa waliwakamata mamea wanne zaidi wanaounga mkono vita vya wakurdi katika majimbo ya kusini mashariki na mashariki mwa nchi. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti. Mamea kutoka chama cha People's Democratic Party HDP ambacho serikali inakishutumu kuwa na uhusiano na chama kilichopigwa marufuku cha Kurdish Workers Party PKK walikamatwa wakiwa majumbani mwao waliondolewa madarakani na nafasi zao zikazibwa na watu walioteuliwa na serikali. HDP kinakataa shutuma hizo. Kiasi cha mamea arobaini na watano wengine ambao walipata ushindi kutokana na uchaguzi wa mwaka jana wameondolewa madarakani, na ishirini na mmoja kati yao wapo gerezani kwa mashtaka yanayohusiana na ugaidi. Mkurugenzi mkuu wa Taasisi ya Biashara Duniani WTO Roberto Azevedo anaondoka madarakani kuanzia Agosti 31 mwaka huu, mwaka mmoja kabla ya muhula wake kumalizika. Azevedo ametangaza hatua hiyo kwenye mkutano wake kwa njia ya video akiwa na mabalozi wa WTO. Alisema azma isiyotarajiwa ya kujiuzulu katikati ya muhula kama mkuu wa taasisi hiyo ya biashara yenye makao yake Geneva ni uamuzi binafsi na kwamba hakufanya hivyo kirahisi. Azevedo, mwanadiplomasia wa zamani wa Brazil, katika miaka ya karibuni amekuwa kwenye shinikizo kali kutoka utawala wa Marekani ambao unaishutumu WTO haifanyi vyema Marekani na inairuhusu China kutumia sera zisizo sahihi katika biashara. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC, mimi ni mkamiti Kibayasi. Karibu kwenye mjadala, tubadilishane mawazo, tujenge jamii. Nchi kadhaa kote duniani zimeanza kulegeza masharti yaliyokuwa yamewekwa katika kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Shughuli za kawaida zimeanza kurejea, watu wakiruhusiwa kufanya shughuli zao za kujitafutia riziki na kujenga uchumi, lakini kwa kuzingatia masharti ya maafisa wa afya katika baadhi ya nchi. Hata hivyo, kiwango cha maambukizi bado kinaongezeka huku zile ambazo maambukizi ya virusi vya korona yalikuwa yamepungua kwa kiasi kikubwa zikiripoti tena maambukizi mapya baada ya kulegeza masharti ya watu kusalia nyumbani. Hoja kubwa ya kulegeza masharti hayo ni wasiwasi wa uchumi wa dunia kuporomoka, viwango vya umaskini kuongezeka, huku serikali nyingi hasa za Afrika zikiwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hali yake ya baadaye. Raia nao kwa upande mwingine hawana chakula wanategemea msaada, msaada ambao haukuji, kwa sababu serikali nyingi za Afrika hazina uwezo wa kulisha watu wake. Wataalamu wa afya wameonya kwamba huenda janga la virusi vya korona likadumu daima, huku wanasayansi wakiwa mbioni kutafuta chanjo na hata tiba. Hakuna chanjo wala tiba imepatikana hadi sasa. Nchi ya Afrika Madagaska imedai kupata dawa ya korona lakini dawa hiyo haijathibitishwa na wanasayansi, na hakuna ukweli au uhakika kwamba inatibu korona, na wengine wanasema ni juhudi tu za kubahatisha. Katika mjadala wetu wa Livetalk tumewaalika wataalamu wa tiba, wachambuzi wa uchumi na wasomi kujadili hoja ya iwapo hatua za kufungua tena shughuli za kiuchumi zinazochukuliwa, pamoja na kukabiliana na janga la korona, zinafanikiwa. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, tunaye mchambuzi wa uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Dr Bravias Kahioza kwenye laini ya simu. Kutoka Kenya tunaye mtaalamu wa afya ya umma Dr Ben Muya na kutoka Kampala, Uganda, tunaye Dr Aida Mtenyo, mhadhiri katika chuo kikuu cha Chambogo. Naitwa Kennes Bwire, nashirikiana na Patrick Nduimana. Msikilizaji, ningependa kukufahamisha kufahamisha kwamba sote tupo kwenye laini za simu tukisimamia mjadala kutoka majumbani mwetu, na kwa hivyo huenda ubora wa sauti ukawa chini kidogo. Vilevile hatutaweza kuchukua simu yako, msikilizaji, kwa sababu hiyo ya kutangaza kutoka majumbani mwetu, kwa kuzingatia ushauri wa wanasayansi na wataalamu wa afya unaohitaji watu kutosongeana. Lakini tunakuomba uwe sehemu ya mjadala huu, tusikilize tuelimike tulinde maisha yetu. Patrick, Dr Benard Mwia, wewe ni mtaalamu wa afya hapo Kenya, na Kenya ikiwa ni moja ya serikali uh, za Afrika Mashariki ambayo ilichukua uh, hatua ya kulegeza masharti ya kufunga shughuli zote ili kudhibiti maambukizi ya Covid kumi na tisa. Sijui wewe kama mtaalamu wa afya unaona kwamba hatua hii imechukuliwa wakati mbadala, au, au ni mapema mno? Asanti sana Patrick kwa kunipatia fursa hii niongee. Um, nimeshukuru sana kwa kunipatia nafasi. Vile naweza kusema ni ya kwamba kufunguza uh, masharti masharti ile ilikuwa imepatianwa hapo mbeleni, inaonekana Kenya tuna tunataka kufuata nchi zingine zile zimeshalegeza hiyo masharti ili ekonomi ama uchumi wa nji usiumie sana. Lakini ningesema hivi eh, Patrick ya kwamba kama mimi mtaalamu wa mambo ya afya ya umma, kitu ile kingetuongoza kwa kufunguza masharti ile tulikuwa tumeweka hapo mbeleni ni kujua shida hii ya ugonjwa wa COVID-19 ni shida, Kenya imefika kiwango ki kiwango kipi? Because eh, Patrick hata saa hii tukiongea leo, kesi zile zimekuwa tested Kenya ni thelathini na saba elf. Katika hizo thelathini na saba elf tumeona zile zimekuwa positive cumulatively ni, ni kwa jumla ni 758 zile positive. Kwa hivyo inaonekana ina, ina kila siku tunaongeza kesi kama ishirini kumi na kitu to ishirini hivi. Kwa hivyo mimi na, na, na, na, naona ya kwamba hatujajua kikamilifu hii shida ya COVID na, na, na Kenya imefika wapi Atu, na naona kama mii mtaalamu wa mambo ya, ya afya ya umma, inaonekana bado kufika ama mahali vile naweza kusema kaavu yetu ama namba zetu zile inaonekana tunatakiwa kuwa tuko nazo bado kufikia hiyo pana. Patrick, kwa hiyo unasema ilikuwa ni maake wameharakia kulegeza masharti yenyewe? kulingana na experience yangu na kulingana na vile ninaona na kulingana na watu iko epidemiological models, mi naona tumejikasa kiasi, tunge test, tu, our target testing itueleze shida imefika wapi, basi ndio tunge kuwa na evidence ya kwamba evidence ya kwamba tuko na hii cases na kavu yetu imefika pale juu, tunaita plateau, na tunaanza kuteremka. Kwa hivyo tungekuwa na public health eh, eh, tu, I mean, eh, tungekuwa na hiyo kavu ingetueleza tuko wapi. Lakini naona ya kwamba bado, dokta, unajaribu kusema nchi ipo gizani eh, no, haiko gizani kwa sababu testing yetu vile inatakiwa. Tumeongezea kaunti ingine, sasa tuko na kaunti 20 katika Kenya zile nao ziko na cases. Katika hizi counties mahali kukutokea cases tumefanya testing ya, kutosha, ya kutosha alafu what we what I can say uh, conduct tracing tumeshafanya conduct tracing ya kutosha, tujue kwa hakika shida yetu iko kiwango gani? Baada ya kuangazia mikakati ambayo Mseveni kwa mfano alikuwa ameweka katika nchi ya Uganda, wengine walisema ni mikakati ya kijeshi, mikakati ya nguvu, mikakati ya kupigwa. Ilikuwa lazima, huna popote, huna kujadiliana. Ikianza kulegezwa ile imani mliokuwa nayo kwamba mume mumekabiliana na hii virusi bado ipo kwamba havitakuwepo tena. Ama shughuli za kawaida zinapofunguliwa kuna kuwa na uoga. Sidhani kama tutarudi katika ile hali ya kawaida kwa ghafula tu, binuvu maanake, kwa kweli maisha yamebadilika na kila mtu bado anauoga hata um, kama watafungua ile mikakati, haitafunguliwa kwa wakati mmoja, itaenda pia ikifunguliwa, namna alivyoifunga ndivyo hivyo ataenda pia akifungua polepole polepole, sio tu kwa haraka. Maanake nchi kama Uganda sio nchi ambayo anasema kwamba tuna uwezo vile wa kujikimu tunapokuwa tunapokumbwa na janga, kwa hivyo labda tuchukue mikakati ambayo itatusaidia na kutuimarisha na kutuweka na, na kwenye nafasi ya kwamba nakumbana na kirusi kwa kwa njia iliyo bora maanake kile uh, tujuacho ni kwamba mkakati wa kutuachia huru itachukua muda, na mtu kurudi katika maisha ya kawaida pia itachukua muda, maanake ni mambo mengi sana yameibuka baada ya ya kirusi cha cha cha korona kuibuka. Ni mengi ambayo yamekuja, licha kuwa kwamba ilikuwa serikali lakini sisi imetusaidia, hasa kama nchini Uganda. Kwa hiyo uh, uamuzi uliochukuliwa na serikali kulegeza yale masharti ya kudhibiti maambukizi Unafikiri umekuja kwa wakati mzuri au, au, au ni, bado ni mapema nini? Hawajalegezwa hawa masharti bado, bado tuko katika kifungo, tuko kwa lockdown mpaka tarehe kumi na nane. Masharti bado hayajalegezwa, lakini pia la, vilevile, kuna, kuna baadhi ya shughuli zimefunguliwa mama, naam, kuna baadhi ya shughuli zimefunguliwa, kuna baadhi ya shughuli ambazo zilifunguliwa kwa mfano hizo magaraji ma Um, zilifunguliwa lakini hata hivyo alisema kwamba konsano, mitambo, Juli, wengi, kwa mfano mitambo, mahali ambapo vitu vinatengenezwa, shughuli ambazo hazitahitaji watu kuwa wengi kwa kikundi, alisema kwamba ziendelee, ndiye alifunga lakini alisema kwamba pia tutahadhari mahali ambapo kunakuwa na shughuli ambayo itakuwa na watu wengi, tutahadhari nazo, shule, sherehe, mninio, eh, disco, nini, mambo kama hayo, alisema tutahadhari nazo. Hata hivyo hizo shughuli zingine zimeenda zikilegezwa polepole pole, pole, kama watu wa ujenzi wamekuwa wakiendelea na shughuli zao za kujenga, manake pale ujenzi utake umake watu, watu wa watu ili watu wajenge. Kama ni sherehe za ndoa, amekuwa akipunguza idadi ya watu. Kama apia, ni kutembea pia, vitu vingi vilikuwa vimefungwa, sasa ni sababu ya watu kuzungukazunguka, naoni kile ambacho unaenda kufanya kwa hivyo ilo labda kulegeza pia itakuwa na masharti yake. Kama ni uh, kuabiri watu utakuwa ni wangapi kwa gari? Mtu mambo mawili utachagua, uweke maisha yako hatarini ama uchukue mikakati. E, uchukue mikakati na nguvu zake ili kusaidia, maanake mengi ambayo tumeona akiibuka kwa nchi zingine jirani, na maisha jinsi alivyo ni mgumu. Ila tu kile ambacho nahofia ni kwamba Uganda hawajaona yani kule kuathirika kwa watu kufa kwa idadi kubwa. Sasa wajua, hata mtu akisema kwamba tumekuwa tumeathirika na virusi, kwa wale ambao hawajakumbana ama hawajakuwa na mtagusano na watu kama hao hawajui nini ambacho tiko, labda tu kuangalia kwa, kwa televisheni kumasimu kwamba inaendelea mbina mtu ambaye ameona na macho kweli anakuwa mwoga ile dhambi. Wajua, sasa mtu anachukulia kwamba hata kama nsikuenda hospitali nitatumia noti saba ile dhambi. Watu wanafikiria kuona utaratibu tu na dawa zetu za kienyeji tu ndivyo, hiyo ndiyo iko akilini mwao na wanafikiria kwamba wamekuwa wakizitumia na wataendelea kutumia. Ndivyo wanavyofikiria wengi hasa okay. Dokta Kahioza, um, nchi zimekuwa zimechukua amri ya kuambia watu wakae makwao, baadhi ya nchi na kuweka mikakati kuzuia maambukizi kila nchi imekuwa na mpangilio wake, lakini baadhi ya mipangilio zimekuwa zinafanana. Lakini sasa, kila nchi inaonekana kuchukua hatua za kuwaruhusu watu kurejea shughuli za kawaida. Mikakati hii ambayo inawekwa kuambia watu mrejee shughuli za kawaida, lakini mzingatie amri ama maagizo ya maafisa wa afya, unapoiangalia inaweza ikafanya kazi kulingana na maisha tunayoishi Afrika Mashariki. Yanafanya kazi leo, nipate pate chakukula, kesho nitapanga upya. Bila shaka hatua mpya au mwelekeo mpya wa kujikinga na swala la COVID uta utaangaliwa kwa muktadha moja wa kihistoria, lakini sehemu ya pili nadhani muhimu sana ni ya kiuchumi. Izipo kila dalili kwamba COVID kumi na tisa itakuwa ni kama ile ilivyokuwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane kwa mafua ya Hispania, kwamba yatatokea una awamu nyingine inaweza ikajitokeza ama haitaisha haraka. Katika mazingira hayo, bila shaka watu wanajaribu kutafuta e, jinsi ya kukabiliana na suala hili kwa muda mrefu, kwa sababu chumi zimeathirika kwa pa, pakubwa mno, na ikiwa ali, inaweza kuendelea kwa muda mrefu, inaweza kuwa na athari kubwa sana kwa mfano hapo ulipo, kwa mfano eh, tuanze na kwa mfano Marekani. Hapo ulipo, matumizi au kile private consumption kwenye uchumi ndicho kinachangia sehemu kubwa sana ya uchumi, eh, kwa maana ya pato ghafi, eh, yani kwa takriban asilimia sitini na nne mpaka asilimia sabini na mbili. Sasa kwa takriban miaka arobaini iliyopita chini Marekani kwa mfano, hakujashuhudiwa hali ya kupungua kwa consumer spending, matumizi ya mtu moja mmoja kama ilivyowahi kuwa kwa miaka arobaini iliyopita. Mwezi wa nne kwa mfano ulikuwa mwezi wa hatari zaidi, na wakati huo huo utagundua kwamba viwango vya kuporomoka kwa ajira walau havijawahi kuwa katika hali mbaya zaidi. Kwa mfano hapo ulipo, eh, kwa takriban miaka themanini nane iliyopita kwa kulinganisha mwezi wa nne na mwezi wote katika miaka hiyo. Afrika Mashariki unapata aina ya masuala kama hayo ama nchi za kwetu za Afrika Uh, tofauti kwa mfano na miaka michache nyuma, kwa mfano mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane kwenye mtikisiko ule wa kiuchumi uh, nchi nyingi zilikuwa katika hali nzuri kidogo, kwa mfano kwenye mfumo wa sekta ya fedha ile tunaita public finance, na utajua kwamba nchi nyingi zilikuwa zina nakisi ya bajeti ya hatari. Kwa mfano hivi sasa tunazungumza nakisi ya bajeti kwenye nchi nyingi katika eneo letu ishapita au iko kwenye alama nyekundu, yani asilimia tano ya pato ghafi la nchi katika mazingira hayo, maana zinahitaji kupata rasilimali nyingi zaidi kutoka maeneo mengine, na hivyo ni kuongeza mzigo katika e, uchumi wao ambapo baada ya muda mfupi inaweza siweze siweze ku sustain kwa sababu takumbuka miezi miwili kabla ya Covid a, shirika la fedha duniani lilikuwa tayari limeshasema kwamba nchi takriban 23 bara Afrika ziko katika msongoneko wa kisasa kiita e, mzigo mkubwa sana wa deni debt distress. Kwa hiyo hii inaweza endelea kujisifu ikiwa uchumi wao ndani hautaweza kwa kweli kuhimili ni masuala haya. Kwa hiyo watu hivi sasa wanajaribu kutafuta njia mpya uh, ya kuweza kuhakikisha walau kidogo uchumi utaweza kukabiliana na mazingira ya muda so, mrefu. Sehemu ya pili nadhani ni ya kiafya na mifumo yetu ya afya. Kama walivyotangulia kusema the, mfumil, mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane mpaka mwaka elfu moja ishirini wakati wa Spanish flu, moja ya funzo kubwa tulilopata ni kwamba mataifa mengi ndipo yalianza au watu walianza kufikiria kuwa na sekta ya afya ya umma, tofauti na shule za kawaida uh, kwenye vyuo vikuu za, eh, za kitabibu yani medicine yani, wakati huo watu walijifunza kwamba tunahitaji kuzuia zaidi eh, kutokea kwa magonjwa kuliko kutibu. Kwa bahati mbaya ni kwamba barani Afrika kwa muda mrefu dhana hii haijafanya kazi sana, ni kwamba mfumo wa sekta ya umma ya afya ni kama haupo kabisa, kwa sababu sisi tunapima mafanikio katika sekta yetu kwa kutibu COVID kumi na tisa yenyewe inajaribu kuonyesha kwamba hatuwezi kuwa na mfumo huu ambao kwa kitaalamu wanaita clinical patient centered health system. Hatuwezi kwa sababu hospitali eh, eh, zetu ya mfumo yetu itahemewa kwa hali kubwa sana na hataweza kukabiliana nayo. Kwa hiyo njia mojawapo ni kuwaruhusu eh, watu na kuweza kuwafunza labda katika kuchukua hatua fulani fulani, wakati huo huo mkiweza kulinda sehemu hiyo ya sekta ya kutibu kama mtakuwa mmeanza na kuzuia kuendelea kuongeza e, maambukizi na mwisho sio mwisho kwa, kwa umuhimu ni taarifa za kwamba tunaweza tukapata e, e, tiba e, chanjo, kwa mfano. Lakini tumejifunza kenes, e, na wenzangu kwamba kwa mfano ukiangalia mfano mzuri wa majanga ambayo tumekuwa tukikumbana nayo ni kwamba kuna nyakati ambapo majanga haya kadiri yalivyokuwa yakijitokeza na aina yake yalivyokuwa yakijitokeza kuna wakati ambapo eh, kinga hizi hazikusaidia kuondosha hali ya hatari, zimeendelea kuwa na matatizo makubwa zaidi na hivyo jamii zimetakiwa kujifunza, uh, serikali kuchukua hatua jinsi ya kuishi na masuala hayo. Mfano mzuri kwa mfano ni ndui. Unafahamu kwamba karne ya sita ndui iliweza kujitokeza hapa duniani, lakini kama unavyofahamu ni kwamba kwenye karne ya kumi na nane mwaka elfu moja mia saba themanina tis, eh, tisa tulipata chanjo, uh, ya ndui lakini tunajua kwamba karne ya ishirini ni ugonjwa ambao uliweza kuwa takriban watu zaidi ya milioni mia tatu duniani mpaka ilivyokuja mwaka elfu moja mia tisa sabini, sabini na saba, sabini na tisa ndipo kukawepo na hali ya kujaribu e, kutatua kwenye baadhi ya maeneo kama Ulaya kwa mfano au Amerika Kaskazini, lakini ikaendelea kuwa hatari kubwa katika maeneo ya Afrika na Amerika ya Kusini mpaka alipokuja kwenye miaka 1980 ndipo tukaweza kudhibiti kwa kiwango kikubwa sana kuondoa ugonjwa huo, lakini katikumbuka katikati hapa ni kwamba jamii zilitakiwa kuishi na kutafuta njia za kuweza kupambana na jambo hili corona corona covid 19. Bila shaka inajaribu kutuonesha kwamba mazingira yanayokuja huko mbele yanahitaji zaidi ya eh, kufanya hivyo. Hata hivyo tunahitaji kuchukua hatua za tahadhari sana, kwa sababu unaposema kwamba tutatafuta njia za kupambana nayo katikati ya jenga lenyewe, bila shaka kati ya nchi moja na nchi nyingine kuna utofauti wa e, wa misingi ya mifumo ya, ya afya, kwa mfano, hali zenyewe za kiuchumi na masuala yenyewe ya kijamii. Tukumbuke, tunapoita pandemic au kumbakumba huu -kumba. ni muunganiko wa epidemic moja moja kwenye nchi moja moja, ndipo unapata hicho kinachoitwa pandemic. Kwa hiyo, kuna njia ambazo itahitaji kuangalia mazingira halisi kwenye nchi moja aa, na bila kuangalia sana hasa e, upande mwingine ingawaji kuna hoja kwa mfano ya kiuchumi, kwa mfano chumi ambazo zinaingiliana, unahitaji pia kuchukua hatua kwa sababu ya hali hiyo. Ndio ametaja uh, uh, dkt kwamba ndui. Msikilizaji, ndui ni ugonjwa pekee wa binadamu uliotokomezwa, kwa Kiingereza unaitwa smallpox. Patrick, naam, ni mshukuru tu uh, dkt kai- kaioza kwa uh, uchambuzi wake na maelezo yake, lakini sikupata kabisa msimamo wake kuhusu hatua hizi ambazo zimechukuliwa na na serikali kadhaa ikiwa ni Afrika na ulimwenguni kulegeza haya masharti ya kuweza kudhibiti maambukizi ya korona. Sijapata msimamo wake, na labda naambie tu msimamo wake kabla ya kuenda na nimeuliza na swali lingine. Um, mimi na, naunga mkono e, sehemu kubwa ya hatua hizi ambazo zinachukuliwa hivi sasa za kuweza kulegeza masharti yenyewe naziunga mkono kwa sababu uh, ikiwa kwa mfano hatutachukua hatua au mataifa yatachukua eh, hatua hizi eh, za kulegeza uh, kuna masuala makubwa mawili hapa yajitokeza. La kwanza ni kwamba COVID kumi na tisa, tofauti eh, na majanga mengine ya hivi karibuni katika mifumo ya maisha ya binadamu, ni kwamba yenyewe inapata mapigo mawili kwa wakati mmoja, mshtuko wa ndani ya uchumi wenyewe, alafu inavuruga mfumo wa uchumi wa nje. Kwa hiyo una pata shambulio kutoka nje, unapata shambulio pia kutoka ndani, lakini wakati huo huo haujui e, muda ambao e, shambulio hilo utaweza kulikabili e, kwa muda gani. Na kadiri hali inavyoendelea kudumu kwa muda mrefu, sio tu tukumbuke kwamba magonjwa mengine au masuala mengine ya mfumo wa kijamii yamesimama, nakumbuka sekta ya kiafya yenyewe kama ilivyo, ni shughuli za kiuchumi za kila siku kwa hiyo utahitaji kuwa na mazingira ya kuweza ku, eh, ku, ku, kutoka kidogo na kuamua kutafuta njia mpya za kuweza kuchukua hatua. Hata hivyo naelewa kwa nini jambo hili linakuwa na, na mjadala mkubwa kwa sababu tume- eh, watu wamejaribu kuangalia labda kulinganisha nchi na nchi nyingine. Kama nilivyosema hapo awali, ni njia nzuri, ni kweli ya kuweza kulinganisha, lakini ni muhimu tukaangalia mazingira pana zaidi. Uh, ukijaribu kuangalia nchi ambazo zimesifiwa, kwa mfano tuchukulie mfano nchi kama Qatar ama na Singapore, eh, kwamba zi, eh, kwa mfano ziliweza kukabiliana nao vizuri ya kutokea vifo vingi. Mpaka tunazungumza hapa, watalku wanaonyesha kwamba nchi kwa mfano ya ya ya Marekani, kwa kila watu milioni moja ukijaribu kucrunch hizo namba, unapata watu mia mbili wanakufa kwa kila watu milioni moja. E, haya. Nimesikia maelezo yako, uh, Bravias Kaioza. Lakini sasa kuna uh, kuna sayansi vile vile, kuna wataalamu wa afya wameonya kwamba uh, serikali zikilegeza uh, uh, uh, uh, masharti haya ya kufunga shughuli wakati maambukizi bado yanaendelea uh, kuna hatari uh, uh, uh, lije wimbi lingine la maambukizi ambalo litakuwa ni vigumu kulidhibiti. Ni ni ni kweli, lakini hapa nadhani, na, na hoja ambayo imekuwa ikitumika muda mrefu, watu wamekuwa wakijaribu kuona kwamba labda uchumi na au wanasiasa upande mmoja wanagongana na wanasayansi. Nafikiri sio sio sio sahihi. Ni jinsi ya kuangalia hatua tunazoweza kuwa tunazochukua. Namba moja, haijalishi ni kiwango gani cha maambukizi ulicho nacho ama ni kwa kiwango gani umeathirika. Jambo kubwa hapa linaloangaliwa ni uwezo wako wa kuweza kupambana na janga lenyewe. Sasa lockdown zenyewe au kufunga mataifa au kufunga shughuli za kiuchumi, ukijaribu kuangalia katika maeneo mengi, halikuangaliwa swala la uwezo eh, wa kuweza kujiandaa na kuweza kuchukua kuchu, hatua kuchu, kuchu katikati ya janga lenyewe. Tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk, punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ambapo tutasikika kupitia mtandao wetu wa internet www VOA com. Usieni mbali, mpenzi msikilizaji wetu, tukutane katika sehemu ya pili. Hii unaisikia ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hewani ni sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Live Talk wa kila Ijumaa. Ni kukumbushe tu, leo tunazungumzia hatua zilizochukuliwa na serikali za Afrika kulegeza masharti zilizokuwa zimeweka ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Wachambuzi wetu katika kipindi hiki ni Dr Benard Muiya kutoka Kenya, Dr Bravias Kahioza kutoka Tanzania pamoja na Aida Mtenyo kutoka Uganda. Video tunazoona katika jiji la Nairobi ni kama watu wameanza kurejea shughuli za kawaida. Hata video zinazokuja kutoka Mombasa pia zinaonyesha vile kwamba kando na kufuata maagizo yenu maafisa wa afya kwamba vaa barakoa ama mask, watu wanajaribu kuonyesha yeah, ni kama wanaenda shughuli za kawaida tu e, kando na kutest watu wanarejea shughuli zao wa za kawaida. Contact tracing ama wale watu ambao wamekaribiana na wale ambao wamegunduliwa kuambukizwa virusi hivi, pia ujumbe huo unaonekana haujafikia watu wengi. Ndio maana nikauliza kama tupo gizani, na kama hatupo gizani, serikali inalegeza yale masharti ambayo yalikuwa yamewekwa, yanaanza kuwa mepesi, watu kurejea shughuli za kawaida. Tunaelekea wapi? Kitu ile inanishangaza sana. Na ni asante sana kwa kusema hiyo, umesema na ni kweli tumeona hata si watu hata vi, uh, ngari kwa barabara zimejaa si tena okay. Mi personally nime, nimeenda mahali kuko na mambo ya social, naona watu tu wangali hawatengamani, na mi naona ya kwamba kitu ile sasa, kama mtaalamu wa social communication, behavior changing, social communication. Nimeona kwamba naona kwamba messaging zetu maybe upande wa kufanya messaging that is targeting me, I mean target messaging to our people, kwa watu wetu, kwa matown, kwa huko mashinani. Mimi naenda mashinani sana, na nimeenda mashinani nakuta watu hata hiyo mask hawafai, kwa kijiji kwa, kwa, kwa small market hawafai inaonekana ya kwamba messaging zetu zile inatakiwa watu wapatiwe ili wa effect, what I can say, behavior change, social behavior change. Naona hiyo bado na, Doctor. Na vile vile wakati ambapo shughuli zinaelekea kuwa za kawaida, maafisa wa afya uh, katika mashirika ambayo tunategemea zaidi kupata taarifa kama shirika la afya duniani wameanza kutoa ripoti kwamba tukubali tutaishi na korona na ipo, itakuwa miongoni mwetu daima, tuseme labda maisha yote hata itakuwepo. Huu ni ujumbe ambao umepangwa kueleza watu kwamba mkatae mkubali, itakuwa ni kama ukimwi, mtafute mbinu zingine za kuishi, ama ni ujumbe wa kuleta matumaini kwamba upo lakini huenda ukaondoka? Kusema kweli wiki tatu zimepita kabla WHO itoe hiyo katika platform ingine niliongea maneno ya e virus. Na na nasisitiza ya kwamba COVID 19 imekuja iko katika binadamu ulimwengu mzima, na kuitoa hii ugonjwa, hata vaccine hata matibabu tukiipata, tutaenda naye miaka mingi. Hatujamaliza malaria, hatuja atu, hatujamaliza HIV hatuja atu maliza virus var, eh, zingine katika East Africa na Rift Valley vile zile zinaleta magonjwa. Kwa hivyo saa hita, Kongo, tuko saa hii tukiongea Kongo tuko na embola, hatujamaliza virus ama pathogen ama virusi. Kama hii ikiingia katika humanity ama binadamu, sioni ikiisha haraka, hata tuzoei na tuzowei tuzo, tuzo kuishi nayo kama inavyosema WHO na watu wengine. Lakini wakati huo huo dokta, uh, maafa yanaendelea na maambukizi yanaendelea kuwa mengi sana, nini? Sijui unaona haja hapa ku, kuambia watu wazoee kuishi hivyo hivyo. Uh, wakati huo wamesema wananchi wenu, uh, baadhi yao hawaheshimu hata haya maagizo ya kuvaa barakoa na nini, si unaona kwamba bado kuna, kuna safari ndefu ya kufanya? vile itaendelea, Patrick. Asante. Vile itaendelea ni ya kwamba kulingana na pathogen ama hizi virusi ama chochote kile kina eh, udhuru afya, ni ya kwamba itaendelea kuwa namna hii, lakini tutapata, kuna kitu tunaita hard immunity. Hard immunity, immunity katika community ni ile immunity ya kwamba watu wale wameshapata hii ugonjwa, wamedevelop kitu tunaita antibodies, ugonjwa utakuwa unaweza kuwa mbaya sana, namba one. Namba two ni ya kwamba ukiangalia watu wengi siku hizi sasa, hii kitu kinakuwa, barakoa ama mask is a new normal, kuosha mikono kila wakati ni, ni a new normal. Kwa hivyo sasa hiyo hiyo strategies za public health itatusaidia hii ugonjwa hata ukifika tupate umefika plateau na umeenda chini, utakuwa kwa community la kuwa utakuwa unaleta unaleta una unathuru una, una afya kama sasa vile inarudhu afya. Kwa hivyo binadamu naye ni kama binadamu, ni kama virus. Sisi tutaendelea to develop, binadamu tutaendelea it develop, all of us we are, we are either is a pathogen is a human being, ni animal gani ama ni sisi? We are under mother nature, mother nature inajitengeneza sisi, binadamu tutatenge mwili wetu utatengeneza uta antibodies, na uzoe such a way that, kama uko na 100 people, ukipata 80 80 people out of 100 people wako na antibodies za hii virusi, basi hiyo itakuwa, hata hii virusi ikija itakuwa inaruhusu hiyo itakuwa. Antibodies ni kukinga, kujikinga ama mwili kujikinga against the virus. Kwa hivyo ugonjwa utakaoishi na sisi na maybe in the next like two three years tutapata vaccine na tupate matibabu. Kwa hivyo tutapambana na hii virus kama sasa tunapambana na HIV. Kulingana na takwimu ambazo zimetolewa, Uganda haija ha, haija ripoti kifo chochote kutokana na mgonjwa wa corona. Labda ndiyo maana e, jumuiya yote ya Afrika Mashariki inaiangalia sana Uganda, mikakati ambayo imewekwa na utawala wa Uganda, na mikakati hiyo inapolegezwa kidogo kidogo, uh, sekta moja hadi nyingine. Binadamu hulika yetu Afrika Mashariki ni kusahau, tunajisahau safari moja na kuanza kuvifanya, kuyafanya mambo kama yalivyo kawaida, bora siku imeisha, nyingine inakuja. Kusahau huko tunaporejea katika juhudi na shughuli zetu za kawaida, zinazua hofu ho yoyote kwa maafisa serikalini, maafisa wa mitaa, maafisa yoyote yule ambaye anahusika na kulinda afya na uhai wa watu katika nchi unayoishi, lazima yeah, izue hofu Ma, bire manake i, i, Uganda Uganda, ni watu wanapenda stari, watu wanapenda sherehe, watu wanapenda kutangamana. Kwa hivyo lazima kuwe na kuogofya, manake inapokupunguza ile mikakati ya tahadhari, huwezi ukajua kesho kutakuchalini. mm, kile ambacho tunaangazia ni kwamba endapo watalegezwa mikakati, labda uh, rais na wizara ya afya itumie njia muktadha ulio mzuri tu sana kulegeza hiyo mikakati, maanake ukilegeza tu kwa ghafula tu kwa wakati mmoja, Uganda huenda tuingie katika janga ambalo watu wengine watashangaa kulikwako na nini, lakini tukifuatilia ile mkakati ambayo rais alipanga kuanzia mwanzo hata kule kulegeza, huenda tukatoboa, maanake kweli watu ni waangalifu na watu wamebandika kama nilivyosema kwamba ni maisha yamebandika, sio vile alivyokuwa kitambo. Ila tu makosa yakitendeka kwamba mikakati yanaachiliwa tu gafla, alafu watu wanaachiliwa huru, kweli utalipuka mambo ambayo nchi nyingine watashangaa kuliendelea nini, lakini zile hatua ambazo zinachukuliwa pia kwa ulegezi wa mikakati, ikiwa tuta tahadhari basi, huenda kipindi baadaye kitapita, lakini kama walivyosema kweli sisi hasa Afrika tunasawasa, Uganda huwa tunasawasa. Hata kuna wakati mtu atakuambia hiyo, ah, labda ilikuwa ni homa tu ya kupita na itaisha, alafu najikuta watu washasahau. Naona na, na, na. <laughs> na sijui, kwa kwa ujumla wananchi, tabia yao uh, wanatii maagizo ya serikali kama vile mfano kuvaa barakoa, kuepuka mikusanyiko ya, ya watu wengi, wanatii wana, wanatii hilo wanatekeleza Yeah, unajua sasa jambo ni nchi nyingine ambayo inachekesha sana yeah. Lakini kile nachoamini mimi, kuna watu ambao wamekuwa ndani kwa ndani, wamekuwa hata wakikusanyika tu, barakoa ndio zipo, watu wanatembea nazo, kuna ile anatembea nazo, kuna ile anaona sina sababu ya kutembea nayo. Lakini uh, kile ambacho kikwepo uh, ni kwamba katika ofisi mbalimbali nini huduma hizo zimeweka masharti Yes, naona vitu vikubwa vitatu vimethibitika katika kupambana jambo hili. Moja ni umri wa watu ya, yaani umri katika u, katika idadi yenu ya watu, watu gani wana umri mkubwa zaidi ambao wako kwenye hatari ya kuambukizwa jambo hili, tatizo hili, sehemu ya mbohili; pili ni uwezo wa kupima na sehemu ya tatu ni facilities, vitu mlivyo navyo, kwa mfano vitanda katika mahospitali yenu. Kwa mkiweza kuwa na vitu hivi na kuviweka kwenye mazingira sahihi ni rahisi zaidi watu wakaweza kurudi katika shughuli zao japo taratibu, eh, na kwa uangalifu mkubwa eh, wenzetu wengine wanaita wameita intelligent, uh, lockdown. wakati huo huo bila kuathiri zaidi eh, shughuli zaid, eh, zaid, eh, zingine ambazo ni muhimu tukumbuke, kwa mfano sekta ya chakula. Hakuna nchi tajiri wala maskini, ikiwa jambo hili kwa mfano projection, ikiwa linaweza kuendelea kwa miezi saba mbele, ah, hatari kwa mfano ya ukosefu wa chakula, kupanda kwa gharama kubwa sana za vyakula. E, haitazikumba tu nchi ambazo tunaziona hivi sasa zinahangaika huku, kuwa, e, kwa mfano nchi kama za kwetu huku, lakini pia hata nchi zilizoendelea zitakuwa katika hali ngumu. Kwa nafikiri ni jambo ni, ni, ni ambalo linahitaji kwa kweli kwa kiwango kikubwa sana e, kuweza kukubaliana kwamba ni tunalo janga hili tunalo tatizo hili, na ni lazima katikati ya jambo hili a, maisha yaweze ku, kuendelea nam bradhi askaioza kuna nchi uh, nchi <coughs> uh, nne za jumuiya ya Afrika Mashariki zimechukua masharti magumu hapa. uh, anazungumzia Rwanda, anazungumzia uh, Uganda, anazungumzia Kenya, wamechukua masharti magumu kabisa kuweza kudhibiti uh, maambukizi ya korona, lakini vilevile vile kuna nchi zingine mbili wanachama hasa Burundi na Tanzania, hadi sasa shughuli zinaendelea kama kawaida. Watu hawatekelezi uh, maagizo yaliyotolewa na wataalamu wa afya hasa WHO. Mikusanyiko uh, bado inaendelea Burundi. Leo kampeni ya uchaguzi inaendelea. Uh, kuna watu wanaosema hata kwamba hizi nchi zitakuwa zimefaulu kudhibiti maambukizi, mfano uh, Uganda uh, na Rwanda. Lakini iwapo nchi jirani mambo yataendelea kuwa kama kawaida Yaani hizo juhudi ni kama vile zitakwama tu uh, juhudi za kudhibiti uh, maambukizi. Sijui unasemaje, kubaliana na wewe kwamba moja ya hatua ambazo tunahitaji kuzichukua ni ku, ni hatua za kushirikiana kama eneo, kwa sababu eh, kumba kumba za aina hii zimekuwa na changamoto za ku, kwa sababu jinsi watu wanavyoishi wenyewe tunaingiliana na maisha ya kawaida, kwa mfano ya Wanaafrika Mashariki au maisha ya kawaida kwenye nchi nyingi za Kiafrika, maisha ya mipakani. E, sio maisha ya kisomi ya, ku, ya kitafiti kama ambavyo tunafanya katika taaluma. Ni maisha yao ya kila siku, yaani mtu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, ni maisha yao ambayo wameyazoea. Kwa hiyo utakuta kwamba unahitaji kweli njia ya pamoja ya kuweza e, kushughulika na jambo hili. Kwa hiyo pale ambapo kuna jitihada ambazo labda sio za pamoja, inaweza ikawa na na hatari zaidi kwa Afrika Mashariki kama E, tutaweza kutumia epidemiolojia na tukaona kwamba ugonjwa huu utaweza kuendelea kuwepo kwa muda mrefu, tunaweza kukubaliana, kuna baadhi ya maeneo tukaamua kuchukua hatua ngumu, kama nilivyojaribu kuzungumza hapo awali, kuuliza kwamba maamuzi magumu e, ambayo yanaweza yakatulinda sisi wote. Kwa mfano ukijaribu kuangalia uzoefu wa mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa kwenye Spanish flu, um, tafiti mpya nyingi zimejaribu kuonyesha kwamba lockdown au kufunga maeneo ilitumia kati ya wiki sita mpaka wiki kumi na mbili na katika maeneo mengi ambapo wiki sita mpaka kumi na mbili yaliweza ku e, kufanyika vizuri, hasa kwenye kuingiliana kwenye mipaka, waliweza kudhibiti ma, mahusiano e, nini, ugonjwa kuenea kwa njia ya kuingiliana, yaani watu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine kwao. Kama nchi zote tunaweza tukakubaliana, kwa mfano katika mazingira ya muda dharura, e, tukaweka muda ambao unatosha, e, wa kuweza kufanya hivyo, e, tunayo njia, lakini kama tulivyotangulia kusema kwamba hii ni pandemic maanake, imeunganisha epidemic tofauti tofauti, yani, kati ya nchi moja nchi moja kati kwenye kila nchi ni epidemic. Kwa hiyo watu wakati fulani wanaona kwamba ni bora kuangalia maswala ambayo yanaweza kuhusu nchi zao wenyewe, na wakati huo huo uh, maswala yanayokuja kwenye jumuia yanakuwa ni maswala ya ziada, lakini pia yanakuwa na tatizo <coughs> la kwamba hayo ambayo tumeona ya ziada yanakuja kutulipa. Kwa kutu eh, kwa kutu kwa inakuja kutuadhibu kwa kuonesha hatari ambazo zinaweza kujitokeza kama ambavyo unajaribu kutaja, kwa naona kwamba ni changamoto ambayo ni ya kwenye utelezi kidogo, lakini nafikiri viongozi wetu watajaribu kuchukua hatua za kuweza kukabiliana na jambo hili eh, kwa pamoja. Lakini na mimi naamini kwamba kila taifa ndani ya Afrika Mashariki, ndani ya SADC kwa mfano, na Umoja wa Afrika, zipo njia, zipo hatua E, zipo tafakuri za kisomi, za kisiasa, za kisayansi za kuweza kuhakikisha kwamba mataifa haya yanakuja pamoja na kuweza kutatua tatizo hili na, a, a, aida, aida ndiyo tunafahamu, Uganda ni nchi yenye watu wanapenda sherehe na starehe. Hiyo ni kawaida mm -hmm, ya maisha yao, huwezi ukabadilisha leo, hata wakiambiwa wabadilishe starehe, ile itaendelea watu kukusanyika na kufanya mengineyo Je, yeah, uh, yeah. Wanaposikia kwa, wanaposikia kinachoendelea katika nchi jirani, wao hawajarekodi kifo chochote, lakini wanapozungumza katika minong'ono yao, unapowasikia wengine ambao unafanikiwa kuwafikia wakisikia, uh, kuna visa vimeongezeka nchini Kenya, wameripoti kuna visa vimeongezeka nchini Tanzania, uh, labda wasikie Burundi nao hawajachukua hatua hii na hii na hii wasikie Rwanda wanafanya hiki na hiki. Kuna minong'ono fulani ambayo wanazungumzia kwamba tunapoelekea hali yetu ya maisha ya kawaida, huenda hatua ambazo tumepiga kujikinga, kando na starehe zetu ambazo tumejinyima, tunaweza karudi katika hali ya kuogofya. E, ni kweli. Wajua, wengi maoni yao walikuwa wanasema kwa nini Rais asifunge tu mipaka yote? Maanake nikana kwamba sisi tuko katikati, na kule kujilinda kwetu, hata hii dada ambaye anapanda sijui mia na sijui ngapi, wengi ambao wanapatikana na huo au na hizo virusi sio wenyeji wa Uganda. Ni wale wanaosafiri osafiri naeka kufika mipakani, wakipimwa hiyo idadi ambayo inapanda najikuta kwamba wana Uganda pekee yake likako ni hamsini na sita arobaini na sita na hamsini na tano ambao likako na wameambukizwa na ugonjwa na virusi vya korona. Lakini sasa hiyo idadi inayopanda ni wale ambao wanaingilia tu katika chemichemi za, za mipaka mipaka ambao wanaingia nchini kwa usafiri nini mambo kama hayo. Sasa watu wakoko wanasema mbona rais basi asifunge mipaka? Rais naye akasema tutafunga vipi mipaka wakati ambapo sisi wenyewe kuna vitu ambavyo vinatoka nje lazima tuvikubali tu, tu, tu. Hawa wenye kuendesha matrela malori nini lazima walete, ila tu kama kutakuwa na mchakato wa kutumia reli ama ndege, ambapo wakati mwingine inaweza kuwa gari. Wamekuwa na mkutano kama viongozi wa nchi, sasa hatujui kama walikubaliana vipi. Maanake likako watu wanasema kwa nini mipaka isifungwe kabisa, ni yani, tusiruhusu mtu yoyote kuingia, lakini kibinadamu utajikuta kuna mpaka mmoja kwa mfano, kama Busia, familia moja iko Uganda, nyingine iko Kenya. Sasa utafunga vipi? utawachia vipi? ina- hata kule kupita tu, lazima itabidi mtu apiti. Sasa hizi ndo changamoto, lakini ile wake undulaa kwako, kwa wanafikiria kwamba wangefunga kabisa mipaka kusiingie mtu yoyote, unajua pia ni vigumu. Aida Uganda, Kenya, Burundi, Tanzania, Rwanda, Sudani Kusini, zote zimo kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki. sijui upande wako kila nchi ichukue mikakati kivyake au wachukue mikakati ya pamoja katika kukabiliana na janga hili la korona? Unajua, kwa kweli kama ungekuwa ni uzuri wa Umoja wa Afrika Mashariki, labda viongozi watu wangekuja chini wakakubaliana, lakini ule muungano wa Afrika Mashariki, mi navyofikiria huwa unabaki kwenye karatasi. so, kuna wakati mmoja rais wetu alisema kwamba kwingine nyumbani, kwingine jikoni, kwingine bedroom nini. Maisha ni hivyo. Jua kunaweza kuwa na familia lakini kila baba yeye, kuna jinsi akirudi nyumbani kwake, yeye ana jinsi ambavyo anashughulikia familia yake, licha wazee wakiwa pamoja, ndio tutajadili hili na hili, lakini akirudi anaangalia, anasema mm, mimi nchi yangu, watu wangu wako hivyo. Naona ni kana kwamba kila rais anajua jinsi nchi yake ilivyo, na mambo mengine ya kidiplomasia, sisi watu wa kawaida tunashindwa jinsi ambavyo tunajadili, maanake kikweli ama rais wangekuja tu pamoja wakaona ni kwa namna gani wanaweka mikakati kwa pamoja ili waone kwamba wanapiga vita, maanake uh, kupitia ninio vyombo vya habari nini, kuna wakati ulikuwa unaona kwa mfano rais wa Kenya anasema jamani, Kenya ni kubwa nini, wilaya zinashirikiana kupata <tabiku>, vitu huku nakule uwezi ukafunga haya. Wakati mmoja Tanzania rais amesema Dar es Salaam ndio mji mkuu unaona, wakutoa rasilimali nini, hatuwezi tukafunga mambo kama haya sasa sisi kama wenyeji tunashindwa maanake, sasa inakuwa ni mambo zaidi ya mtu wa kawaida, ni mambo ya kidiplomasia. Lakini wangekuja pamoja, wakaweka mikakati pamoja, tungeangalia namna ya kukumbana na janga la virusu vya korona. Lakini huwezi ukajua, maanake uongozi pia uko na mambo yake, ambayo sisi watu wa kawaida hatuwezi tukayajadili tu. Dokta, ni kwamba yule ambaye kinga yake haina uwezo, pole za mapema kwake. Lakini umezungumzia awali kuhusu ujumbe unaotolewa mm. Ukienda sehemu za mashambani, mashinani, kuna ripoti zinatolewa kule. Kama unatoka Nairobi dokta, leo kwa mfano unaenda mashinani, tuseme Murang'a mm. Tuseme wapi, kijiji kizima mm. kitasema huyo ametuletea korona. Fikira za watu wengi mm, ni kwamba wale walio mijini ndio wamebeba korona. Bwira akitoka Marekani hapa, ama Patrick kwa mfano, atue kijijini, nafikiri hata chifu na maafisa wa polisi wote watakuja kumwondosha pale. Karantini sio mgeni tena, tunapofungua eh, shughuli za kawaida, na ujumbe huu bado hupo katika fikra za watu kwamba walio mijini na, na kutoka kule kwingine ndio walio na korona hatari hii inaweza kusababisha janga gani katika sehemu za vijijini, katika watu wanaotoka mijini kama wewe, kupeleka ujumbe mashambani na wale wasafiri wengine? Nashukuru sana kwa hiyo swali. Kuna kitu tunaita stigma, na ndio hiyo unasema ama stereotyping. Inaonekana sasa kama unatoka vile umesema, ukitoka mijini ukienda huko mashinani. Kwa mfano, leo nilikuwa kwa vijiji na watu wengi vijijini mimi wananijua mahali naenda kufanya shughuli hii na ile. Na kitu ya kwanza mimi nafanya kama public health expert najaribu kama niko na wakati wale wako karibu na wao, na, na nawaeleza kwa hivyo kwa, kwa, kwa, kwa kifupi, watu wale wanapeleka message kwa sababu tuko na me, watu wate wanapeleka wana, communication sensitization Kweli nimeona hiyo, watu wanaogopa wale wengine sana, lakini inategemea yule anaeneza ana, e, hii mambo ya sensitization, vile ana approach hao watu. Kusema kweli, hiyo ni kweli kabisa, but ni approach ya individuals, vile ako na skills na knowledge kuando watu kuwa vijijini. Na hiyo ni kweli, vijijini wanaogopa watu wa, wa, wa, wa kutoka eh, mataoni sana, lakini sasa kwa sababu ya social media radio, kama hizi vile tu tunaongea sasa, na another mi, uh, mi, uh, channels of communication, inaonekana watu wanaelewa sana sana, huko kwetu Central Kenya na Eastern Province. I think Kenya kwa jumla hatuko mbaya sana, isipokuwa shida ile tuko naye ni ujumbe kutoka kwa af, kwa ministry ya afya house, I mean afya afya, ama headquarter ya ministry ya health, hiyo hiyo kusambaza io messages key messages to key target population, naona inatakiwa to prute success yetu kiasi kwa upande huo. Ili watu, samahani kidogo hapo hapo. Dokta, sijui unapendekeza nini? Ume umegusia zaidi swala la ujumbe, au sijui communication, namna ujumbe unavyo unavyowasilishwa kwa wananchi, wewe huridhiki? Wewe kama mtaalamu wa afya unaona kufanyike nini? Au labda vilevile lazima na wananchi na wao wapate nini, hii wabadili tabia. Asante sana, vile niliwaeleza, nilikuwa katika ministry ya health, kama in charge of communication ministry of health, na ni mimi na wengine tulikuwa tunatengeneza key messaging to target population. Na mimi nasema niko mashinani, mara nyingi naenda mashinani tulikuwa watu wale wa wizara ya afya afya, katika ministry of health katika Kenya ni it's a devolved unit na central government. Na mimi kulingana na vile nimeshaona na mahali niko hata, ndio chairman wa Muranga wa, mimi ni chairman wa health water sanitation, inaonekana messages zetu, key messages, asiyafikia mashinani, because niko mashinani kabisa. Okay? Unaona, uh, watu wanasikiliza redio, watu wanazimeenezwa katika media, na kuna makanisa unajua imeshafungwa Patrick, makanisa mosque, unajua those are very good platforms ya kueneza neno kama hii. Sasa tena binadamu, saa ingine unaweza kueneza maneno pendekeza... like unapendekeza makanisa misikiti, au viongozi wa kidini nao washiriki wa, wa kwenye kampeni hii ya kuhamasisha watu, kwa vo kwa, vyote kwa, kwa vile. Si ati makanisa of course, siwezi kusema makanisa watu warudi makanisa, but kwa vyo fiyo, vyote fiyo vile makanisa mosque, kama ni synagogue ama yoyote ile wanaweza ona, kueneza neno, because kuna namna za ku communicate siku hizo, si lazima watu wa congregate mahali pamoja kuna namna vile zinaweza kusambaza hii messages, because naona na hii ni ukweli, hii ugonjwa hatujaongea juu yake kabisa. Iingie ndani huko mashindani, viongozi wanapatiana ujumbe, sijui kama ujumbe ile wameshapatiana, ni kama ujumbe moja kwa nchi zote, lakini naona, nimesikiliza huko kwetu, hiyo ujumbe ndio membi huko Tanzania, na naona messages zimetumini wameongea viongozi oh, wetu kwa hizo nchi ume, umesema, maybe kitu ile inatakiwa, sasa ni hiyo ujumbe kutoka kule juu, wale wanaleta huko chini mashinani, as the same ujumbe ukuje mashinani, of course coined coined to the target population, ikiwa na key message, sote tukiwa jumuiya ya Afrika ya, ya Mashariki tuwe tunaongea lugha moja because hii virus, the virus lazima tuwe na standardized way of vile tuna communicate na watu kili, kama ni Tanzania like vile sasa umesikia Tanzania iko inaendelea, kama ni Rwanda, kama ni Burundi, kama ni Uganda, sisi zote tuwe tunaongea lugha moja, key message iwe ni moja katika, isipokuwa messages of course natengemea also culture, how sensitive they are in a culture lakini key message ziwe siwe, uh, content yake I change, tureje maisha ya kawaida. Ama kama mtaalam wa afya una maoni tofauti, hapana hapana, tafadhali tafadhali, hiyo haiwezekani. <laughs> Tutamove to new normal. Sasa ni lazima tu change vile tulikuwa tunafanya mambo yetu, hiyo hatuwezi tukirudia, na system zetu za afya katika zinji zetu ni wiki si kama nchi zingine, basi tutakuwa na shida. Labda kwa ushauri wako tu dokta, unasema tubadili uh, namna tulivyokuwa tuna uh, tunaishi, namna tulivyokuwa tuna uh, tunatizama uh, hali yetu ya kiafya, au namna tunavyoishi uh, na ndugu zetu katika jamii, ushauri wako tu, tubadilike vipi? Kwanza kwa wakati huu tuko nayo tume, tuko na guidelines za WHO na kila nji naye, kama ni Tanzania, Kenya, kila nji iko na imedomesticate hiyo messenges kutoka kwa WHO, hiyo guidelines na inji zile zingine. Tumeona ni lazima tufuate hiyo kwa wakati ule huko, that is social distance, kukaa mbali kama mita mbili, kuosha mikono, kusanitize mikono yetu na kutokuwa karibu na each other na mtu akiwa na ugonjwa na anasikia aka na joto ya mwili, kukohoa, anakimbia anatafuta vile anaweza kupimwa, na si zinazo katika injizi zetu, tujaribu juu chini vile tunaweza ku test, mass testing hiyo, tuko mbali kufanya. Wakati ambapo uh, serikali zilikuwa zinachukua juhudi za kuzuia watu ku, ku, ku, kusanyana na ku, kuambiwa kwamba wakae nyumbani kila diyo, kila kiongozi alikuwa anasema tunafanya maamuzi magumu. Wakati haya maamuzi hmm, magumu yanapochukuliwa, kuangalia uchumi na afya binadamu, binadamu ambaye anaumwa hawezi akajenga uchumi, tunafahamu wengi waendelee kufanya kazi nyumbani na uchumi usiathirike. ta Afrika Mashariki tuna uwezo huo kwa sasa uh, asilimia sabini na moja. Kwa mfano hapa barani Afrika watu wengi wanafanya kazi ambazo tunasema ni mfomo, ni kazi ambazo nyingi huwezi ukatokea nyumbani kuweza kufanya shughuli hizo zinaolazimisha watu hao kwa kweli kuweza eh, kutoka na kwenda kufanya shughuli zao. Na hiyo ndio changamoto kubwa kwa kweli kwa, kwa upande wetu. Kwa hiyo katika mazingira ya aina hiyo, bila shaka chuni nyingi za Afrika zitahitaji kufikiria nje nje ya boksi. Kwa mfano badala ya kuchukua zile sera tu zilizozoea za kifedha na za kimatumizi monetary fiscal policies, ili kuweza kuchochea shughuli za kiuchumi. Wakati huo huo COVID kumi na tisa inakataa mazingira ya watu kuchangamana, nafkiri kujaribu kuangalia njia ambazo ni tofauti kidogo. Naona muda hauturuhusu, huu ndio mwisho wa Live Talk. Ni washukuru sana washiriki wetu na wasikilizaji wetu, kwa niaba waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi Meri Mgawe, waelekezi wetu BMJ Mridhi na Aida Isa. Jina langu ni Patrick Luimana na nimeshirikiana na Kenneth Bwire, kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia usiku wa amani na afya njema.