Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Alhamisi nyingine safi kabisa, msikilizaji wa VOA, na kukaribisha katika kipindi cha leo cha VOA express kutoka Mombasa, niite collins liberty Adede, nami ni amina chombo. Tarehe ni kumi na nne mwezi wa tano mwaka elfu mbili na ishirini. VOA express ikiwa ndio sasa inang'oa nanga, yani mambo mengi yanaendelea kujiri, ikiwa ni karibia miezi sita tangu kuanza kutangazwa kwa visa hivi vya maambukizi ya korona. Nchi ya Lesotho ilikuwa bado haijarekodi rekodi kisa chochote, lakini jana walithibitisha kisa kimoja. Hii ni baada ya wale watu 81 ambao walitoka Saudi Arabia na South Africa uh, kufanyiwa vipimo tarehe 9. Hivi sasa mataifa yote 54 ya Afrika yamerekodi visa vya korona, ikiwa ni kwa ujumla kuna mataifa 180 kote ulimwenguni ambao yana visa vya korona. Nam kwa zaidi habari hiyo, tutakuwa tunaiangazia katika taarifa zetu za VOA ambapo mwenzetu atakuwa anatupatia mengi zaidi. Usiende mbali, pamoja na mziki mzuri ambao tunakuandalia kila siku ya Alhamisi ikiwa ni TBT na leo basi. Kumbuka katika shamra shamra za mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa jamii ya Waislamu mapochopocho huwa hayakosi. Kwa hivyo, Salma Muhamed atakuwa anatuletea mapishi mapishi. Leo natoka tunatafuna tafuna vibajia <laughs> ha, haya mambo hayo. Wakati wa kupiga futari ndio wakati wa kupata matamu, lakini Uh, nilikuwa mpaka wa Kenya na Tanzania kule Lungalunga. Jamaa kutoka Tanzania, madereva wa malori wanasema, afadhali tutolewe damu, lakini utata vidude vya kutolewa kwenye pua. Ah, no, no, no, no, hatutaki kupimwa. Haya, kutokana na hilo, wacha tuangalie habari zetu, ambapo idadi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19 kote duniani yanazidi milioni nne na laki nne. Serikali ya Burundi yamfurusha mwakilishi wa shirika la afya duniani, WHO, nchini humo kutufungulia habari zetu akituelezea mengi zaidi ni Patrick Nduimana akiwa Washington DC. Kabla ya matangazo haya kuanza, idadi ya maambukizi ya virusi vya korona kote duniani ilikuwa imezidi milioni nne na laki nne. Vifo zaidi ya laki mbili na elfu tisini vimethibitishwa na zaidi ya wagonjwa milioni moja na laki sita wamepona, imeonyesha ripoti ya kitengo kinachofuatilia maambukizi ya COVID-19 ulimwenguni wa odomita Nalo na shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba virusi vya korona vitaendelea kuathiri binadamu na lazima watu wajiandae kuishi na virusi hivyo. Akizungumza jana mjini Jiniva kwenye mkutano wa waandishi wa habari kupitia video, daktari Mike Ryan anayehusika na magonjwa ya dharura kwenye WHO amesema ni mapema mno kufikiria kwamba ugonjwa huo utapotea. Daktari Ryan amesema hata ugonjwa huo ukidhibitiwa, utarudi katika jamii zetu kama ugonjwa mwingine. Ametoa mfano wa virusi vya HIV ambavyo havijaenda popote. Lazima watu wajiandaye kuesha na kirusi cha COVID-19, ameongeza daktari Ryan. Hayo yakiarifiwa, serikali ya Burundi jana ilimfurusha mwakilishi wa WHO nchini humo pamoja na afisa wengine watatu wa shirika hilo bila pamoja na hivyo kutoa maelezo yoyote kuhusu hatua hiyo. Katika barua waziri wa Burundi wa mambo ya nje aliyetuma kwa uwakilishi wa WHO barani Afrika mjini Brazzaville, waziri huyo alisema daktari Walter Kazadi Mulombo na wataalamu watatu wa afya kwenye afisi za WHO nchini Burundi wanatakiwa wao, wamekwisha ondoka nchini humo kabla ya Ijumaa tarehe 15 Mei. Burundi hadi sasa imekwisha thibitisha watu 27 walioambukizwa virusi vya korona na mtu mmoja aliyefariki, nao wagonjwa 11 walipona. Katika nchi jirani ya Rwanda, idadi ya maambukizi imefikia 287 baada ya kisa kipya kimoja kuripotiwa hapo jana. Jumla ya wagonjwa 164 wamepona imesema wizara ya afya ya nchi hiyo. Nchini Uganda, idadi ya watu walioambukizwa korona kufikia sasa ni 139 baada ya visa vipya 13 kuthibitishwa jana. Kwa mujibu wa wizara ya afya, watu hao waliokutwa wameambukizwa ni madereva wa lori, miongoni mwa madereva 1741 waliofanyiwa vipimo, madereva saba ni raia wa Uganda, watano ni raia wa Kenya na mmoja ni kutoka Eritrea. Wote waliingia nchini Uganda wakitokea Tanzania, Sudani Kusini na Kenya kupitia Mutukula, Elegu na Malaba. Nchini Kenya, idadi ya maambukizi ya COVID-19 ilikuwa 737 wakati wa kuandaa ripoti hii. Huko DRC idadi ya watu walioambukizwa imefikia 1242 baada ya visa vipya 73 kuthibitishwa jana. Wakati huo DRC imeanza kufanya jaribio la dawa ya kutibu ugonjwa wa korona ambayo imetengenezwa kwa mtishamba wa artemisia. Tukirejea kwenye mataifa mengine ya ulimwengu, Russia inaendelea kuripoti idadi kubwa ya maambukizi, watu 1974 na walikutwa wameambukizwa virusi vya korona katika saa 24 zilizopita, 93 walifariki. Spain, Italy, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Holanzi hazikuripoti maambukizi mapya mnamo saa 24 zilizopita. Katika bara la Asia, China imeripoti visa vipya vitatu, Japani haikuripoti kisa chochote. Korea Kusini nayo imethibitisha visa vipya 29. Taarifa kutoka Tanzania ni kwamba wabunge wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, wamekosoa vikali uamuzi wa spika wa bunge aliyewatishia kutoendelea na vikao vya bunge hadi pale watakapopimwa afya zao kuthibitisha kama hawana maambukizi ya virusi vya korona au la. Wabunge hao walisusia kuhudhuria vikao vya bunge kwa wiki mbili, wakijiweka kando kwa hofu ya maambukizi ya virusi vya korona baada ya wabunge watatu kufariki dunia Siku za hivi karibuni. Mwenzetu George Njogopa na taarifa hiyo. Wakilizungumzia suala hilo la kutaka kuwasilisha vipimo kujua kama wameambukizwa au la, wabunge hao wamesema hatua wa hiyo ya Spika wa Bunge Job Ndugai ni kinyume na maadili na kanuni za kiafya ambazo hazitoi mamlaka kwa spika kutaka kujua uhalali wa afya za wabunge. Baadhi ya wabunge hao wanasema kile anachokifanya spika huyo ni kuvunja taratibu za kiutendaji na pia anakwenda kinyume na misingi ya haki na faragha za wabunge, kama anavyosema mmoja wa bunge hao John Heche. Sheria za nchi yetu zinazuia na nafikiri ni dunia nzima third party, au mtu wa tatu eh, kuchukua au kutaka kwa, kutumia nguvu unless labda mahakama imeagiza hivyo mtu wa tatu third party kuchukua kipimo changu mimi eti akione yeye, haimruhusu spika, na spika anajua hivyo na, na bunge letu linapaswa kusimamia sheria. Sasa mimi sijui spika anatumia sheria gani au taratibu gani yeye wa kutaka kwamba eh, sisi tupeleke eh, vipimo na yeye aviangalie. La tatu, sisi ndo tulikuwa wabunge wa kwanza kutoka, sisi wabunge wa Chadema tangu mwezi wa pili, Msigu alisema nilitaka tupimwe massively. Tuangalie hali tuwaisoleti wale watakao kutwa na, na, na nani, ili kuwahudumia vizuri, lakini pia sisi tumekuwa wa kwanza kusema wabunge wote tupimwe na tuangaliwe hali zetu. Na sasa kinatushangaza ni kwa nini leo spika anataka kutubagua sisi tupimwe sisi peke yetu. Mbali ya kupinga vikali kauli hiyo ya spika, wabunge wabunge hawa wamesema kwamba hawajali kesho watarejea tena bungeni ili kuendelea na vikao vyao vya bunge baada ya kumaliza kipindi cha wiki mbili cha kujitenga na bunge. Baada ya wabunge watatu katika siku za hivi karibuni kupoteza maisha, wabunge waliamua kuchukua uamuzi kujitenga kwa kile walichosema kwamba pengine kuna maambukizi ya virusi vya korona ndani ya bunge, hivyo wakahofia hayo yanaweza kuwakuta. Lakini wamesisitiza kwamba kesho wanarejea katika vikao hivyo. Hatima yetu sisi ni kurejea bungeni Hakuna sheria yoyote tumevunja, hakuna kanuni yoyote tumevunja. Na Spika siku ya kwanza anahojiwa na redio mbalimbali, sio mbili tatu, amesema wabunge wa Chadema kwa kutokwenda bungeni hakuna kanuni tuliyovunja, na akasema tukae siku, tukitaka kurudi tutarudi. Na sisi tumekaa siku kumi na nne, tumejithibitishia, kesho tutaenda bungeni. Bunge hilo la bajeti linatarajiwa kufikia ukomo wake mwishoni mwa mwezi huu na rais John Magufuli atalihutubia kwa mara ya mwisho na kisha kulivunja ili kupisha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu. Asante sana George Njogopa kwa taarifa hiyo. Safi kabisa, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Mombasa. Unafikia wakati wa kupata habari zetu ulimwengu zikiletwa kwako na Sandey Shomari. Usiende mbali. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa amesema sehemu kubwa ya nchi yake italegeza masharti ya kubaki manyumbani kutokana na virusi vya korona baada ya mwezi huu, hata kama idadi zilizothibitishwa itaongezeka zaidi ya elfu kumi na mbili. Katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni Jumatano jioni, Ramafosa alitangaza mara moja kuanza haraka kwa mchakato wa mashauriano na wadau husika juu ya pendekezo kwamba ifikapo mwishoni mwa mwezi Mei eneo kubwa la nchi liwekwe katika kiwango cha tatu cha tahadhari na baadhi ya biashara zitafunguliwa tena kwa kiasi Njia ya kupunguza kuenea kwa ugonjwa wa korona huko Afrika Kusini inapangwa kwenye mfumo wa ta tahadhari ya tano, ikiwa kizuizi cha juu zaidi. Nchi hiyo ilianza kiwango cha nne Mei mosi mwaka huu kwa kuruhusu wakazi kufanya mazoezi ya nje, baadhi ya biashara kuweza kufungua tena. Umoja wa Mataifa unatoa mwito kwa serikali kulenga katika huduma za afya ya akili kwani watu ulimwenguni kote wanakabiliana na janga la virusi vya korona. Baada ya miongo kadhaa ya, ya kupuuzwa na uwekezaji mdogo katika huduma za afya ya akili, janga la COVID-19 sasa linazipiga familia na jamii kwa msongo wa ziada wa mawazo. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesema Alhamisi alisema wafanyakazi wa huduma ya afya, wazee na vijana na wale walio na matatizo ya afya ya akili wanaoshughulika na mzozo huu wako kwenye hatari kubwa. Ujumbe huo wa mkuu wa Umoja wa Mataifa ulifuatiwa na mwingine kutoka Shirika la Afya Duniani ukisema kwamba virusi ambavyo hivi sasa vimeambukiza zaidi ya watu milioni 4.3 na kuua karibu watu laki tatu vinaweza kusababisha vifo kama HIV, virusi ambavyo husababisha ukimwi. Wafanyakazi wa afya huko wanamshughulikia mgonjwa wa kwanza wa COVID-19. Wizara ya afya Lesotho ilithibitisha kesi ya kwanza Jumatano na kuifanya nchi hiyo kuwa ya mwisho katika nchi ya hamsini na nne kwenye bara hilo kuripoti ugonjwa huo. Mamlaka nchini humo ilisema mgonjwa huyo ambaye kwa sasa ametengwa alipimwa na kukutwa na ugonjwa huo baada ya kuingia nchini Lesotho siku tano zilizopita, lakini hakuonyesha dalili zozote mgonjwa huyo alikuwa mmoja tu kati ya wasafiri kadhaa kutoka Saudi Arabia na Afrika ya kusini kukutwa na ugonjwa huo. Idadi ya vifo nchini Mexico kutokana na pombe iliyokuwa na sumu imeongezeka hadi sabini katika wiki mbili zilizopita, na dazeni ya vifo vikitokea tangu Jumapili. Mamlaka imeeleza watu wasiopungua wa 40 walifariki dunia tangu siku ya kinamama baada ya kunywa pombe hiyo huko Puebla na Morelos, mamlaka imesema. Karibu waathirika 20 walifariki dunia huko Chinkokuatla, Puebla baada ya kunywa pombe ya kienyeji refino, ambayo huenda iliwekewa methano. na upande wa pili wa studio, kwa kibao hicho kifupi, natumai msikilizaji kimekuongoa na kukuweka tayari kwa kitengo chetu cha barazani. Amina, niambie leo barazani kuna nini? Naam, ndani ya barazani leo tumeuliza, nchi kadhaa zimeanza mchakato wa kufungua tena huduma za umma licha ya hatari ya maambukizi mapya ya korona. Tueleze unachoshuhudia katika nchi yako. Na hapa tayari jamaa ameandika nambari za simu ili eh, tuwapigie na moja kwa moja tunakwenda kwake Emmanuel ni boma akiwa kule Burundi, huyu jamaa analalamika sana hatujamuhusisha. yeah. No. Licha ye kutuandikia namba mm -hmm. Wacha tumtafute. Asante sana kwa kunipigia, nimeelewa nime, erewa, nime comment, katika habari mliotolewa jinsi hali ilivyo huku Burundi, kuwai unaendeleza na, na kibiashara ndogondogo kama ilivyo na uchumi unaendelea ila hatuwezi kusimamisha kusimamisha na uchaguzi wetu, tushirikishe tushirikie ma mambo ya hii ya mashariki ya mkutano uliofanyika sasa. Tunataka sasa tushughulike na hili swala la kampeni la uchaguzi, alafu tuendelee na mambo mengine. Hamuoni wasiwasi wa labda kuambukizwa korona? Ndiyo, korona hii, mara nyingi raia na watu na viongozi mba, mbalimbali wanaendelea kulalamika, namna tunavyo wanavyoweza kufanya hii mikutano ya kampeni ili watu wasije au waia isije kaambukizwa ila wamechukua utaratibu ule ule wa kunawa mikononi kabla ya kuingia kampeni, na isitoshe watu kutoka mjini wanaingia katika nchi nchi, yani kuhamasisha ku, kuha vyama vyao na miadi yao, hapo hapo raia inaweza kuambukizwa. Sasa shukran sana Emmanuel, nibona ukiwa kule Burundi, kwa mchango wako. Haya, asante sana, nawashukuru pia kazi yema. Yes. Tukitoka kwake Emmanuel akiwa kule Burundi, sasa tunaelekea ya Uganda eh, kwa Alex Bingi. eh, tueleze unachoshuhudia katika nchi yako ya Uganda kuhusiana na jinsi ambavyo watu wanafungua tena huduma za umma. Mm, huduma za umma kwa sasa hapa nchini Uganda tuna tatizo, tuna tatizo sababu, eh, watu hata kama watu wanafanya biashara lakini si kama kawaida wanafanya biashara eh, kwa watu wadogo ambao wanauza kama hivi vitu vya kula lakini mambo mengine kama maduka mengine yanafungwa kabisa hayafungui, na ni shida kubwa kwa wananchi wa Uganda sababu, eh, hatuna msimamo kamili kuhusu, kuhusu jambo hili. Na kwa kweli hata kama wangeweza kuruhusu watu kuendelea kufanya kazi zao kama kawaida, lakini sababu ya hii janga la coronavirus ambayo inaendelea kuzuka kila siku kwa siku, inaweza kuleta madhara makubwa kwenye raia wetu wa Uganda. Kwa hivyo unahisi kwamba kufunguliwa kwa shughuli za kibiashara maambukizi zaidi. Ndio sababu unaona watu wengi hawajazingatia hii masharti ama mapaswa ambayo wame, wame, wameagiza kufanya. Unakuta watu wengi wanasimama wana kwa, kwa kikundi, wengine hawataki kuosha mikono yao, hata wengine hawachukui hii maski ya kuweza kufunika kwenye pua na mdomo. Eh, kwa maoni yangu kabisa naona inaweza kuleta maambukizi zaidi. Tukushukuru sana Alex Bingi kwa kutupatia mchango wako kwenye Asante, asante ndugu, asante sana, nashukuru. Mbali na simu, huwa tunasoma baadhi ya jumbe zilizoandikwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Asante sana waliochangia. Tuanze na Richard Kambale, anasema toka Beni, DRC, anasema nchi nyingi walidhani hilo janga ni la muda mchache, ila wanaona kwamba sivyo. Sasa uchumi wao umeanza kudorora na ijapo wanaozuia watu, bado maambukizi yanaendelea. Ukiona Afrika Kusini, watu wanazuiliwa kutoka nyumbani wakiwa na maambukizi chini ya mia sasa leo wamefikia kiwango cha elfu kumi. Yanaonekana kuwazuia watu sio tiba. Ogero Calvin kutoka Kenya anasema wananchi wameambiwa kuwa baadhi ya shughuli za kiuchumi zitafunguliwa tayari. Hoteli na mikahawa imefunguliwa japo kwa masharti makali. Ochieng George wa Kenya anasema, naam. Mm, licha ya Kenya kuweka sheria kali kukabiliana na virusi vya korona hali inaonekana kurejea kama kawaida. Msongamano wa magari unashuhudiwa katika miji mbalimbali mbali hapa nchini Kenya. Masoko yanajaa bila kujali hatua ya mita moja, ishara ya kwamba kuna msukumo wa kutaka hali irejee kama kawaida. Licha ya kwamba kuna maambukizi mapya yanaripotiwa, wananchi wengi wanaonekana kutojali kuvaa barakoa na pia wanavalia tu kwa kidevu. Kwa kumalizia, Jerome Tumbi kutoka Gitega, Burundi anasema ila kwa sasa amekwamia kule DRC. Anasema ni sawa, ila wafungue kwa tahadhari, maana anaambiwa kuna wimbi la pili la mlipuko. Ila yeye akidhani Burundi na Tanzania wana kinga ya korona, japo hawapendi tu kutangazia dunia. Ila yeye anasema siamini kibri hiki kinatokana na nini? <laughs> Asante sana kwa kutupatia mchango wako. Mataifa mengi hali inaanza kurejea polepole eh, lakini inafaa tuwe makini, huenda gonjwa hili likasambaa zaidi ikiwa hatua za dharura hazitachukuliwa. Express leo siku ya Alhamisi ni wakati wa TBT, tunaelekea kule kwa kina Oga <laughs> yes, tuko kule Nigeria, tunampata mwanadada Chidima, anatupatia kibao kedike kitu hicho kizuri kimetupeleka mwaka elfu mbili na kumi na mbili mwanadada Chidima na kitu hicho kidike eh, najua Amina pia wewe kimekuongoa. mm -hmm, hata kama najua sasa hivi uko mm -hmm, katika eh, funga yako, sio nam, lakini mziki eh, ikiwa hauna maudhui mabaya, si mbaya kusikia japo <laughs> kiduchu <laughs> tuangazie, kuna nini upande wako huko nam? Hapa na, niko na mapishi mapishi ambapo Dasalma Muhamed ametembea tembea kwa mtaani anatuletea namna ya kuandaa kitafunio maarufu cha bajia ambacho ndugu Waislamu wapenda sana, yani hawapendi kukikosa wakati huu wa Ramadhani wanapovunja saumu. Yani ikifika ile jioni tu ki, eh, kiambua saumu imekwisha, basi tayari wakishatia tende mdomoni na bajia haikosekani. Mahitaji: unga wa dengu, viazi vibichi na limro, alafu utie kisimba mbili, ile kar, karipoda kidogo, chumvi utaweka. Alafu utatia na hiyo dengu. Dengu sitie nyingi, ichanganya hivi kidogo, viazi vionekana na mboga mchicha unachanganya saa ile karai liko juu ya moto, mafuta yashapata moto, ndo uchanganyishe mchanganyiko wako huu wa nini wadengu. Karai lishakwa moto, ushachanganya unachoma. mm -hmm. Hazitaki mafuta yawe ya baridi baridi. mm -hmm. Yataka saile wachanganya, saa ile ile wachoma, watia na soda ile kadbonet kidogo tu watia, basi kwayo zachemka, zachemka, unazitoa unatia. mm -hmm. Nyingine hivo hivo mpaka unamaliza. Uh, hivi viazi labda tunavitayarisha vipi ili kuchambua? Ukisha kuvichambua viazi sikiazi kina kwa raundi, unakikata pande nne, unakata nyembamba, silesi silesi, nyembamba sana, visiwe neni. Unakata unakata. Sasa kama mko, mko watu wawili, hata viazi viwili hivi nne vinatosha, inakuwa nyingi ukichanganyika na ile mboga na ile dania ukiweka na zile dengu ukichanganyisha pamoja inakuwa nyingi. Unga wa dengu ni unga wa dengu wowote ama ni maalum? huwa India. India special maanake. Okay, lakini yategemea mwenyewe ile gharama yako, kama hujiwezi, hata unga wa kawaida pia unaweza kutengeneza bajia za kunde pia za ya vitunguu maji, mboga mchicha, dania zinawekwa, unachanganya pamoja na chumvi unazisaga. Kwanza unasaga zile kunde peke yake. Hizi <muchu> zile kusaga zinauzwa vile vile zishasagwa za kupaza, alafu unaziroeka tangu usiku kwenye maji. Unaziweka kwenye maji zipate zile maganda zile uganda zile zinatoka zote. Hazitoki zote moja kwa moja zikawa nyeupe kabisa. Inabakia moja moja. Unaziosha unaziosha unazitoa zile mchanga unazichuja unazichuja unazitoa mchanga zote. Ukishazitoa mchanga, unatia maji mengine, unachukua chungio, unachunga ile sasa. Ile kibakia chini kabisa, usiiweke ile, inakuwa na mchanga zaidi, unaitupa ile. Haya, unaisafisha mpaka unahakikisha haina mchanga wala mawe. Sasa ndo unaisaga sasa, kama una blender, kama una mashine ile hivi una, lakini usisage ile laini sana, unataka nzima nzima kidogo. Ukishaisaga sasa, haina tena maji kama unaona ina maji, tia kwenye kwenye kichungio. Ikishatoka maji, zile mchanganyiko wako zile za pilipili na mboga mchicha, na kitunguu maji na dania, unachanganyisha yote pamoja, unaanza kuchoma na na chumvi kidogo, unaweka na bizari manjano, kariboda kidogo, unaweka choma pia, inataka moto mdogo mdogo, hutaki ule moto vuu. Hichi chakula kimetokana na Wahindi kwanza, wakafuata na Waarabu, wakafuata na Waswahili. Sasa kila mtu anakijua iki chakula. Lakini kila moja na mkono wake. Sikia maneno hayo adede, mambo ya wa... uswahilini hapo usikia ukwaju ukwaju, pilipili pilipili pili. <laughs> Nyakati ndio hizi, tunaelekea nyakati za so kufungua, alafu wenyewe kwa wengi huwa tunapenda kuziita hizi bajia za Kihindi. Shukrani sana Salma Muhamed kwa pishi hilo nam. Tukiachana na mapishi mapishi, lazima tuchungulie nini kinafanyika katika mitandao ya kijamii, mitandao ya Instagram e, Facebook, Twitter, mwenzetu Mkamiti Kibayasi akiwa Washington DC, ikiwa e, unanipata? jukwani lako, ni matumaini yangu. Hamjambo, Amina Chombo na Libat Adede. Kwenye mitandao ya kijamii, kinachojadiliwa sana ni kuhusu uh, ugonjwa wa virusi vya korona, ambapo kuna ripoti ya Jumatano ya mtaalamu mmoja wa WHO akionya dhidi ya kujaribu kubashiri ni lini virusi vya korona vitatoweka, na kusema kuwa kama chanjo itapatikana haraka, basi kazi ya kudhibiti virusi hivi itahitaji juhudi kubwa Mama Nu ameandika, Mungu tusaidie tu, korona itokomezwe. Alfani amechangia ni vyema tuelewe hata kama chanjo inatokea hii leo, virusi vitakuwepo tu hivyo tujipange kuishi katika hali hiyo. Morin anasema jamii inazidi kuangamia kila dakika, kila siku, kila kuchao. E Mungu Baba, epusha gonjwa hili na lidhibiti haraka. Kingine kinachozungumziwa ni video ya askari polisi mmoja huko Tanzania, akiwa amevaa sare za kazi ndani ya basi moja na kisha anaelimisha abiria juu ya kujilinda na virusi vya korona, kwamba ni lazima abiria wafahamu korona ipo, wavae barakoa na wasikaribiane kati ya mtu na mtu, kama inavyoshauriwa na wataalam wa afya. Lusajo amesema, askari, nakupa pongezi za dhati, korona ipo na imani hao uliowapa somo limewaingia akilini. Mpenda amani anasema, kumbe askari wa barabarani sio wakali muda wote, nimependa alivyotumia busara na utulivu kuifunza jamii. Kuna maoni mengi sana msikilizaji wa VOA Express ya yameandikwa juu ya kitendo au utashi aliyotumia askari huyu kuwaelimisha wananchi. Muda nao naona unakwenda mbio kweli kweli, hivyo basi nawarudisha kwenye studio zetu za Mombasa, Kenya. Kutoka VOA Washington DC, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Nam shukran sana Mkamiti. Hatujambo sie hapa wazima, buheri wa afya. Na sasa tunakwenda kwa swali la leo, anasemaje? Je, umenufaika vipi na matangazo ya sauti ya Amerika katika kipindi cha miaka hamsini na nane ya matangazo yake, Johannes Bita John asema nipo Kagogo, Muleba, Kagera, Tanzania. Kiukweli nimefurahi sana kujulikana na VOA lakini pia kuwa mdau wenu. Kiukweli mama yangu, wakati nafanya mahojiano nanyi, alisema mwanangu na bahati iliyoje. Ndio maana nawapenda sana mama yangu. VOA pongezi kwenu. Mimi niko hapa Kenya natumai kwenu huku. Amina sio nampata zirenje ra manyoga kutoka jimbo la Kwale kwa hakika, habari zenu ni za kina, na nawashukuru sana kwa matangazo yenu, yananijulisha yanayojiri nchi mbalimbali mbali, na inanisaidia sana wakati nipo kazini. Mimi kazi yangu ni dereva wa masafa marefu. Sasa nashukuru sana nikipata habari za kule ninakoenda. Hongera sana, Mungu awalinde wa na awajalie afya njema inshallah inshallah, shukran. Naye Yona Emmanuel wa Dar es Salaam anasema habari nyingi mno nazipata kutoka kila pembe ya dunia e, kutoka kwake. Kennes Bwire BMJ Mridhi Mkamiti Kibayasi, Mwamoyo Hamza ambaye ndio chief edita wetu pamoja na Sande Shomari na wengine wote anasema nawapenda sana mnavyotangaza. Hadija ah, Riami najua ni mmoja wao, labda akasauliwa kidogo tu pale kutajwa. Hata mimi niko hapo <laughs> haya, Nyakiema Solomon, unasema sinufaiki na chochote kwa kuwa habari zenu nyingi ni za uchochezi, labda mbadilike na muache siasa mfanye kazi yenu. Haya, hata yule anayekukosoa pia mm -hmm, tunasoma maoni yake tu. Naam, bila shaka tutarekebisha, basi ikiwa atatuelezea zaidi ni wapi ambapo tumekosea. Haya shukrani sana, ni maoni ya msikilizaji wa VOA. Anapo toa rai zake kuhusiana na miaka hamsini na nane ya matangazo ya uh, Sauti ya Amerika. Naona muda wetu umekamilika ndani ya studio. Amina, ni wakati wa kukunja kunja, kunja majamvi yetu tuondoke. Mimi nasalia kuwa Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, ni kutakie usikilizaji mwema.