Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Zimetimia sasa saa kumi unusu saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa unusu saa za Afrika ya Kati. Karibu katika matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Josphat Kioko, tunakutangazia kutoka Mombasa nchini Kenya, na mimi ni Salma Mohamed, siku ya tarehe 12 mwezi Mei, ambayo ni siku ambayo tunawatambua wauguzi kote ulimwenguni. Kumbuka siku hii inaadhimishwa kote ulimwenguni na kauli mbiu ya Umoja Mataifa ikisema uh, nursing the world to health. Utasikia mengi kuhusu utata katika mpaka wa Zambia na Tanzania, na yote hayo ni kwa sababu ya corona nam barabara kabisa, mengi tumekuandalia, kwa hivyo kautulie usikizi mengi da awamu hii ya dakika thelathini, na tunaambia wauguzi pia, tutawapa kibao cha mziki kinachosherekea maisha yao leo, siku yao duniani. Bila shaka ningekuwa na uwezo, ningewapa leo siku ya, ya mapumziko. Ni celebration time kwa nurses kote ulimwenguni, lakini kabla ya hayo yote basi, tunajiunga na mwenzetu mkamiti kibayasi akiwa kule Washington DC, ambaye anaangazia taarifa pamoja na ripoti mpya zinazoendelea kimataifa kuhusu ugonjwa wa virusi Asante sana studio 15 Voi, Mombasa. Taarifa nilizozifuatilia saa chache kabla hatujaenda hewani inajumuisha takwimu za wizara ya afya Kenya juu ya COVID-19 ambapo kuna kesi zilizothibitishwa 700, idadi ya vifo ni 33 na watu waliopata nafuu ni 251. Na wakati huo kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa matibabu kenya, Patrick Amothi Am mesema wagonjwa wanaohitajika kulazwa kwenye hospitali za umma watahitajika kufanyiwa uchunguzi wa vipimo vya virusi vya korona ili kuepuka kuwaweka hatarini wahudumu wa afya nchini humo. Huko nchini Tanzania, hakuna taarifa zozote mpya zilizotolewa kutoka serikalini kwa siku kadhaa sasa kuhusiana na virusi vya korona. Idadi ya kesi zilizothibitishwa nchini Uganda ni 122. Kuna kesi mpya moja iliyoongezeka. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor, ni kutoka kwa dereva wa lori raia wa Uganda ambaye aliwasili kutoka Juba akipitia kituo cha mpaka wa Elegu, na sampuli yake ilikuwa miongoni mwa sampuli 2296 zilizofanyiwa uchunguzi jana Jumatatu kwenye taasisi ya utafiti wa virusi Uganda. NTB. Maafisa wa wizara ya afya nchini Uganda wanasema wanawafuatilia watu waliowasiliana na dereva huyo na vile vile, katika hatua za kupunguza hatari ya kusambaa virusi hivi kutoka kwa madereva wa malori, wizara ya afya inatarajia kufungua kituo cha kupima COVID-19 kwenye vituo vya mpaka wa Malaba na Mutukula wiki hii. Vilevile, watu waliopata nafuu kutokana na korona nchini Uganda ni 55 na hakuna kifo chochote kilichotokea. Wizara ya afya Burundi imeeleza leo kwamba kuna kesi mpya nane zilizothibitishwa za COVID-19 na hivyo sasa nchini humo kuna kesi 27 kwingineko marekani bado inaongoza kwa idadi ya kesi zilizothibitishwa za covid-19 ambazo ni zaidi ya milioni moja na laki tatu idadi ya vifo nayo ni zaidi ya elfu themanini kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha john hopkins wakati huo White House inawataka wafanyakazi wake wa West Wing kuvaa barakoa wakati hayo yakiendelea mtaalam wa afya mwenye nafasi ya juu katika timu ya White House inayohusika na masuala ya virusi vya korona Dr. Anthony Fauci anatarajiwa kutoa ushahidi wake mbele ya Seneti leo Jumanne kuhusiana na COVID-19 kwa njia ya video. Vilevile ifahamike kwamba baadhi ya majimbo hapa Marekani tayari yameanza kupunguza masharti ya kutaka watu wakae nyumbani kuepuka kusambaa maambukizi. Hivyo basi kuna baadhi ya watu hivi sasa wanaenda makazini na wengine wanatoka wakifanya shughuli ndogondogo, lakini pia wanatakiwa kuvaa barakoa wanapokuwa mitaani. Ni hayo tu niliyokuwa nayo kwa sasa, kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran sana Mkamiti kwa taarifa hiyo. Na kwingineko, Zambia imefunga rasmi mpaka wake na Tanzania kama hatua ya kukabiliana na kusambaa maambukizi ya virusi vya korona, wakati mataifa mengi yakiendelea kulitupia lawama taifa hilo la Afrika Mashariki namna inavyoshughulikia janga la korona. Taarifa zaidi na George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Kitendo cha Zambia kufunga mpaka wake na Tanzania eneo la Tunduma kimezidisha hali ya wasiwasi, hasa kwa wananchi wanaoendelea kutegemea sehemu kubwa shughuli za kibiashara katika maeneo ya mipakani kuendesha maisha yao. Jamii ya wafanya biashara pamoja na wasafirishaji wa bidhaa wanasema kwamba sasa wako njia panda kutokana na uamuzi wa Zambia kufunga mpaka wake na kuamuru shughuli zote za kibiashara kusimamishwa mara moja kwa jumla. Serikali ya Zambia ameamuru kufungwa kwa shughuli zote za kibiashara zilizokuwa zikimilikiwa na raia wa Tanzania kwa muda usiojulikana katika kile kinachoelezwa kwamba ni hatua ya kujihami na maambukizi ya virusi vya korona. Watanzania wengi waliokuwa wakimiminika kwa wingi katika vijiji vya Zambia vilivyoko mpakani mwa Tanzania kwa ajili ya kuendesha biashara mbalimbali katika maeneo hayo. Kusimamishwa kwa huduma hizo ni pigo kubwa kwa jamii ya watanzania wengi, kama anavyosema mmoja wafanyabiashara hao aliyoko katika eneo la Tunduma, kwa majina anaitwa Adam Zakaria Kinyakile au jina maarufu naitwa State Engineer. Mimi ni mjasiriamali, ni fundi fungo kwa mpaka. Ni kweli imetuathiri, na sio mimi tu, kila mtu katika eneo lake imemwathiri kwelikweli, kwa sababu hapa kwetu mpakani kuna watu wanategemea kubeba mizigo kupeleka ngambo, kuna watu wanategemea kupika chakula kwa ajili ya watu wageni wanatoka kule ngambo kuja huku, lakini pia hata wa huku pata mahitaji mbalimbali. Kwa hiyo kiukweli imeathiri eneo kubwa na hata mimi pia eneo langu imeniathiri, kwa sababu nilipaswa kwenda Zambia na mara nyingi sana kule nafanya shughuli kule kuna Watanzania wanapata shida sana kule na magari yao, na nchi ya wenzetu kidogo haina vijiji karibu karibu kama kwetu, kwa hiyo unakuta sehemu kubwa ni poli, kwa hiyo wanaribikiwa sana na magari kule, hakuna ujanja, lakini kwa sababu ni, ni, ni ile ni nchi huru, ni nchi najitegemea, wana taratibu zao, kwa hiyo nafikiri nao pia wataliangalia kwa kwa sababu lile alijaathiri upande upande wetu tu, lakini hata upande wa kwao pia lazima umeathirika kwa namna moja ama nyingine. Mbali ya kusitishwa kwa shughuli zote za kibiashara katika eneo hilo la mpakani, Zambia imepiga marufuku pia safari za malori kuingia nchini humo katika hatua nyingine ya kukabiliana na kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona. Madereva malori wanasema katika kipindi hiki cha janga la korona maisha yao yapo katika wakati mgumu kutokana na kunyanyasika katika maeneo mipakani, wanakuwekewa vizingiti vya aina mbalimbali na, mbali mbali. na kwa nini wanatuambia kwamba sisi tnoto, Tanzania corona, yani, wao, safe, sisi tuna tuna tunaipeleka kule wao wako hawana am tatizo. Mbali ya mpaka huu wa Zambia, pia madereva wa Tanzania wamekuwa kabiliwa na wakati mgumu pindi wanaposafiri katika mipaka mingine ya nchi jirani kama vile Rwanda, Uganda, Kenya, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadhi ya mataifa hayo yamekuwa yakiweka masharti kwa madereva wa Tanzania kama vile kuwataka kwanza wapime kama wanamaambukiza virusi vya korona au la, ili waweze kuruhusiwa au wanatakiwa kushusha mizigo ya mpakani, jambo ambalo wanadai kwamba linawaletea usumbufu mkubwa madereva wa Tanzania ambao wakati mwingine wanakaa barabarani kwa muda mrefu bila kufanya shughuli nyingine wakati wakisubiri kutimiziwa mahitaji yao. Nam, shukran sana Njogopa, mwandishi wetu akiwa kule jijini Dar es Salaam. Tunaona kwamba nchi ya Tanzania na ya Kenya hali kadhalika imefanya mambo kama hayo hayo, na pia ukiangalia kati ya Uganda na Kenya utata upo pia kati ya Kenya na Somalia. Ni mambo ambayo yanashuhudiwa, lakini wakati haya akiharifiwa, kuna nchi zinalaumiwa kwa kuingiza siasa. Unasikia siasa za Kenya na siasa za Burundi wakati wa janga la korona. Burundi hata hivyo inajitayarisha kwa uchaguzi hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Hii ni VOA Express. Muda si mrefu utapata habari za dunia. Afisa wa juu wa afya wa Marekani anayehusika na, na magonjwa ya kuambukiza leo anatarajiwa kulielezea kamati ya baraza la wawakilishi juu ya athari za kuondoa haraka masharti ya kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Daktari Anthony Fauci, mkurugenzi wa kitengo cha kitaifa cha magonjwa ya kuambukiza, ameliambia gazeti la New York Times kwamba ujumbe wake kwa wabunge ni kuwa iwapo nchi haitotilia maanani awamu ya tatu ya maagizo yaliyotolewa na White House kuhusu kufungua shughuli kwa hatua, basi kuna hatari taifa lishuhudie milipuko mingine. Hili sio tu litasababisha madhara na maafa, lakini pia litawarejesha nyuma katika jitihada za kutaka hali rejee kuwa kawaida, Fauchi amesema. Afisa wa afya walionya kwa wiki kadhaa kwamba kulegeza masharti ya kutaka watu wakae nyumbani na kuruhusu shughuli za biashara zifunguliwe kwa haraka kutasababisha ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID 19 na kuhatarisha afya ya umma. Vilevile, utawala wa rais Trump utalaumiwa kwa kusukuma uchumi ufunguliwe kwa haraka. Mauzo kwenye masoko ya hisa ya Asia leo yalikuwa chini kufuatia hofu ya wimbi la pili la mlipuko wa korona. Bei ya soko la hisa la Tokyo la Nikkei imeshuka kwa asilimia 0.1 nalo soko la Hong Kong la Hang Seng limepoteza pointi 438 sawa na asilimia 1.78 ya thamani yake. S&P ASX la Sydney limeshuka kwa asilimia 1.4 huku mauzo kwenye masoko ya Seoul, Shanghai na Taipei nayo yalikuwa yameanguka sana wakati wa jioni majira ya huko. Mauzo ya siku za mbele kwenye masoko ya hapa Marekani Dow Jones, S&P 500 na Nasdaq yatashuka chini ya asilimia moja. Pamoja na hivyo, bei ya mafuta hafi ya Marekani West Texas, ilikuwa dola 24 senti 41 kwa pipa moja ikiwa faida ya asilimia moja nukta moja. Bei ya kigezo ya mafuta hafi kwenye soko la kimataifa ilikuwa dola 29 senti 78 kwa pipa ikiwa imeongezeka asilimia sufuri nukta tano. Hii unaendelea kuisikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. China leo imetoa orodha ya bidhaa sabini na tisa za Marekani zitakazoondolewa ushuru uliokuwa umewekwa kwenye bidhaa hizo kama njia ya kulipiza kisasi juu ya ushuru wa Marekani kwenye bidhaa za China. Taarifa ya wizara ya fedha ya China imesema hatua hiyo itaanza kutekelezwa tarehe kumi na tisa Mei na itaendelea hadi Mei kumi na nane mwaka wa elfu mbili ishirini na moja, lakini wizara ya fedha haikusema wazi thamani ya bidhaa hizo za Marekani. Mwezi Februari, China ilisema itaondoa kabisa ushuru kwenye bidhaa 696 za Marekani, mkiwemo bidhaa muhimu kama soya na nyama ya nguruwe. Inaarifiwa kuwa maafisa wa Washington na Beijing wanaohusika na biashara walifanya mazungumzo ya simu wiki iliyopita na kujadili utekelezaji wa awamu ya kwanza ya mkataba wa biashara uliosainiwa Januari mwaka huu. Kulingana na mkataba huo, China ilikubali kununua bidhaa za Marekani zenye thamani ya dola bilioni cha miaka miwili, lakini mvutano mwingine kati ya China na Marekani uliochochewa na janga la COVID-19 liliyoanzia China mwaka jana umezusha maswala mengi kuhusu uheshimishwaji wa, wa mkataba wa kumaliza vita vya biashara kati ya mataifa hayo. Rais wa muda mrefu nchini Uganda, Yoweri Museveni, amesema halitakuwa jambo la busara kuitisha uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mapema mwaka ujao iwapo virusi vya korona vitaendelea kuliathiri taifa hilo. Mseveni mwenye umri wa miaka 75 ameiambia televisheni ya Uganda NBS katika mahojiano yaliyorushwa hewani Jumatatu usiku kwamba itakuwa wazimu kuandaa uchaguzi wakati virusi vya COVID-19 bado vipo nchini. Baada ya kibao hicho kifupi, basi msikilizaji, tunakwenda kwa kile kitengo chetu cha barazani, mjadala ambao tunakushirikisha kupitia Facebook page yetu ya VOA Swahili, na hii leo ni maadhimisho ya siku ya wauguzi duniani. Tumekuuliza, una ujumbe gani kwao kutokana na huduma wanazotoa na wengi wametaka kushiriki kwa njia ya simu, na wengine wakituma ujumbe ili tusome katika studio zetu za VOA Express, wakati wakiendelea kusafiri na sisi. Naona wa kwanza kabisa kumshirikisha kwa njia ya simu ni Kandael Moshi. Salma, umemwona huyu bwana eh? Eh, sijui Moshi ni jina lake ama anatokea sehemu za Moshi. Naam, Kandael. Ndio, ndio, naam, naona umetuandikia kwamba unapenda kushiriki Asante sana, tuelezee maanake, hii leo ni siku ya maadhimisho ya siku ya uguzi. Una ujumbe gani kwao? Ujumbe ni kwamba wajitahidi kupambana na ugonjwa wa korona, lakini tuangalie na serikali zetu pia ziweke kipaumbele kikubwa, ziweke uwekezaji mkubwa kwenye huduma za afya sababu huduma za afya kwa sasa hivi hapa ndio zinazotakiwa kututiwa macho kwa umakini zaidi, kutokana na huu ugonjwa na changamoto zake, hasa kwa Afrika, kidogo mazingira ya suala la afya kidogo sio lizuri kulinganisha na wenzetu japo vifo vya wenzetu vinakuwa ni vikubwa zaidi kuliko za kwetu sisi hapa lakini maambukizi huku kwetu, kwa sisi makadirio mpya yanavyotolewa, inawezekana kwa miaka huko mbele zaidi sisi hapa ndio inawezekana tukawa na wagonjwa wengi zaidi licha ya kutokuwa na vifo vingi. Hapo kwenu, Kolila, Tanzania, hali iko vipi kuhusiana na virusi vya Covid 19? Eneo langu na maeneo mengine ambayo ninayofuatilia na kuangalia wakati mwingine hata takwimu pia zinazotolewa kidogo bado zinakuwa zinashaka, kwa sababu sio wagonjwa wote wanakuwa hivyo wanawekwa hadharani moja kwa moja wakati mwingine hivi inawezekana hivi wagonjwa nakuwa ni wengi, lakini hivi takwimu huaga hivi hazitolewi ile moja kwa moja. Kwa kweli hali inakuwa sio nzuri, lakini wakati mwingine, kwa sababu unakuwa huna, huna mamlaka yao kuzungumzia vitu kama hivyo, hapo inabidi nabidi binafsi unakuwa tu hivi unanyamaza, lakini kuna baadhi ya vitu huwezi ukamficha binadamu, kwa sababu pia anakuwa na upeo mkubwa sana aku, wa kuangalia na kuona hali halisi hali halisi ilivyo, hapo kuwa mnatoa taarifa ambazo inazukua labda sio sahihi. Nam kanda hili, tunakushukuru sana kwa kushiriki katika mjadala huu siku ya leo. Asante sana. Asante nashukuru, na nyie pia vya shukrani. Ah, umemsikia hapo kutoka huko Kolila nchini Tanzania. Nani mwingine Salma, tumtafute kwa laini zetu za, za simu hapa studio. Naam, turudi hapa Kenya. Kuna huyu anajiita Dominik yena. Dominik, umesema kwamba idara ya afya imekuwa ni ovyo, sawa na mambo ya polisi na madaktari. Ulikuwa unamaanisha nini? Nichangia katika swala hili kama kwetu hapa Kenya, idara ya yani ya afya imekuwa tu kama polisi, sababu ukiwa na mgonjwa alazie, kama hautahonga daktari wako mzungumuze na yeye kando, mgonjwa wako hata sikilizwa. Wagonjwa wengi ukienda wanachukuliwa hivi hivi tu, anawezaekuwa hospitali alale hivyo kila kuhudumiwa, mwingine hata akae hapo nje, hata kofia hapo nje. Lakini ukiwa na daktari, umpigie simu mapema na utangulie kumpatia, useme kama elfu moja ama elfu mbili mgonjwa wake atashughulikiwa. Na hiyo ndio maana mi nasema saa hii, hata kama atakushughulikia, utanunua dawa nje kwa kemistri za madaktari wenyewe ndio ulete kwa sababu tujue. Naam, Dominic unazungumzia ukiwa wapi, na hili umelishuhudia pale ulipo ama ni, ni jambo ambalo umelisikia kwa mtu? Niko Kitale Trans Nzoia Kaunti. Si Trans Nzoia Kaunti peke yake Kenya nzima, kwanza, hospitali yenye na shida nyingi sana ni Kenyatta Hospital, na hii ndiyo hospitali kubwa hapa Kenya. Asante sana kwa kuchangia swala letu kuhusiana na maadhimisho ya siku ya uguzi kote duniani. Asante. Na msalma kama na ujumbe mmoja niende kwake. Huyu anajiita Ablast Mshindo anasema ujumbe wake ni zawadi: kuwa na moyo wa huruma ni zawadi, kuwa mtu wa kusaidia maisha ya watu wengine. Natamani kuwa na moyo kama wenu wa kuchezea damu za watu kwa ujasiri, ili apone maumivu yake. Hakika Mungu amewachagua, ndio maana mimi na wengine ametupa uwezo mwingine. Mungu anawalinda munapoiona hofu, usalama wenu upo. Nikamilishe na George Ocheng kutoka Kakamega nchini nchini Kenya anasema huu ndio wakati wa kupongeza na hata kuwazawadi zawadi hawa wauguzi, kuwatambua kama mashujaa wetu, maana kuna baadhi yao waliofariki wakihudumia waathiriwa wa virusi hatari vya korona. Tuwashukuru wote waliochangia katika barazani siku ya leo kama kawa basi, Vio Express bila mziki ni kwamba haijakamilika, chambelecho Shomari anakuambia Vio, e ni mziki. Basi tuende kwa mziki wetu wa siku hii ya leo, na ikiwa ni kuadhimisha uuguzi duniani, tukiwasherehekea maisha yao, tunawapa kibao kinachosema celebration time. Salma, nakuona kichwa unatingisha kweli kweli juu ya kibao hiki cha celebration time, na kinaashiria wauguzi, tunawasherekea kwa sababu amefanya kazi nzuri. Bila shaka, naam, barabara kabisa. Wauguzi leo wanahitaji mapumziko na sherehe kubwa sana kwa mchangoo mkubwa katika kuangazia afya ya binadamu na hali ni hiyo hiyo ya kuwasherehekea, ambapo leo katika kitengo chetu cha kama huna kazi, tunaangazia muuguzi mmoja ambaye amefanya kazi kwa miaka mingi, zaidi ya miaka thelathini, Bi Susan Leli, na pia binti yake amekuwa muuguzi. Anatueleza yale aliyopitia wakati wauguzi wakisherehekewa kote duniani. Nilipomaliza kusoma shule, nilitamani sana kuwa muuguzi na nikafanikiwa kwenda training na nikafanya hospitali kadha wa kadha Nikaolewa, nikarudi, nikaja nika, nika kufanya Coast General. Nilikuwa nafanya na serikali. Ndio kile nitakumbuka, mara ya kwanza, mara yangu ya kwanza mgonjwa Mze, alikuwa, kuna mgonjwa alikufa, nikimwona mzee, alikuwa kona heart problem, akafa. I cried. Hiyo ndio kitu iliniumiza sana, lakini baadaye nikazoea na nikaendelea kufanya kazi yangu na nikaipenda na kule kote nilipelekwa nilifanya kazi yangu na moyo wangu wote. Sasa naendelea, unazungumziaji wauguzi wenzako, changamoto wanazopitia katika kuhudumia wagonjwa wa corona ama Covid 19, ninawaonea huruma, mi ntasema ninawasikitikia kwa sababu yale wanayoyapitia. Kwa hivyo mimi, wauguzi ninawaonea huruma sana, madaktari, clinical officers, wakati huu, lakini wajipe moyo kwa sababu ni kazi wanafanya, ni kazi walijitolea. Anajua kuna nurses pia wameshikwa na ino covid 19, wengine wako hospitalini, familia zao hawawezi kuwa pamoja na wao, lakini tunawaombea. Ninajilinda tu kwa kuvaa mask na wagonjwa wakija, kama ni wamekuwa wengi kidogo, wengine nawaambia wakae nje, sababu ya ile distance, na tunawatibu kulingana na vile nilivyofundishwa. Kama nasi, nasherehekea msichana wangu my daughter Cizosa nasi, na anafanya Kwale hospital lina leli. Ninamsherehekea sana, na ninasherehekea nasi pia wale sahii ambao wanauguza wagonjwa wa covid 19, wajipe moyo na Mungu atawalinda nam. Asante sana, basi kwa kitengo hicho, na tunakwenda kwake Sandy Shomari ambaye atatujuza mengi yanayoendelea kule mitandaoni. Asante sana, Josephat Kioko na Salma Muhamed kutoka pale Mombasa. Mimi niko standby kabisa tayari kuletia vitu vizito vizito vinavyotamba kwenye mitandao moja kwa moja. Basi ni kwanza na habari ya rais wa Marekani Donald Trump ambaye amepicha yake na video inasambaa kwenye Facebook na Instagram alipoondoka ghafla kwenye kutana na waandishi. Habari hii inasemekana ni baada ya kuulizwa swali na mwandishi mmoja wa habari, kwa nini asisitiza kuhusu upimaji wakati bado wa Marekani zaidi ya elfu themanini wamekushapoteza maisha yao kwenye gonjwa hili linaloendelea la COVID-19. Trump alimjibu ule mwandishi kwamba swali hilo aende akawaulizi wa China na kuondoa ghafla mbele ya kamera kwenye mkutano huo. Kuingineko huko Tanzania, ni ya habari ya kusikitisha mwanamuziki mkongwe muziki wa dansi Mafumo Bilali Bombenga maarufu kama Super Sax, yeye amefariki dunia mei 11. Mke wake amethibitisha habari hizo, na mkongo huyu anakumbukwa kwa bendi nyingi alizoshiriki ikiwemo bendi ya African Stars ambao hata yeye alishiriki kubuni jina la bendi hiyo. Hali kadhalika e, ametamba sana vibao vyake kama sakatu sakatu, mayanga maya, africa na dance dance. Pia basi, alitamba na bendi nyingine zikiwemo Makii MK Group, Biko Stars, Bimale na African Bits. Pumzika kwa amani Bombenga. Na huko nchini Kenya, pia ni habari nyingine ya kusikitisha. Mwandishi wa habari wa DW Zipora Njeri Nyambura alifariki dunia akiwa na miaka 40 kwa ugonjwa wa saratani. Hii ilikuwa ni siku ya Jumamosi, lakini habari hii bado inasambaa sana huko nchini Kenya na maeneo mengine ya Afrika Mashariki. Na tunawapa pole sana wafiwa wote, hali kadhalika jumuiya nzima ya tasnia ya habari kwa ujumla. Ameacha mume na mtoto wa miaka kumi. Pumzika kwa amani, Zipo Nigeri. Huko Nigeria ni habari ya maafisa wa jimbo lenye utajiri wa mafuta la Rivers, Rivers. Kinachotokea ni kwamba wameamua kuvunja hoteli mbili, vunja vunja kabisa. Hii ni kwa sababu gani? Wanadai kwamba wamekiuka sheria Ee, zoe kwa za lengo la kudhibiti virusi vya korona. Kwa hiyo gavana anasema sheria ya watu kama jumbani hawajamaa hiyo hoteli hawakuifuata inaonekana walikuwa wanaendelea kupokea wageni. Sasa zumba limewakuta haya. Jingineko Kenya na Tanzania ni kwamba kwenye mpaka wa Tanzania na Kenya pale Namanga zimesambaa picha kwenye Instagram za madereva wa malori zaidi ya 60 ambao hawa madereva wametokea nchini Tanzania wakidai kwamba wapo mpakani hapo kwa sababu wamekataa kupimwa covid-19. Inasemekana kwamba serikali ya Kenya imeanza kuwapima madereva hao ugonjwa huo wakiwa wanaingia nchini humo, lakini madereva hao wa upande Tanzania wanasema katu hawakubaliani na suala hilo. Kwa hiyo kizungumkuti kiko hapo mpakani. Kwenye spoti, inasemekana Manchester United wanatafuta saini ya kiungo mahiri wa Argentina Tiago Almeda mwenye miaka 19 ambaye pia ananyatiwa nyatiwa, nyatiwa na timu ya Arsenal. Kijana huyo anatoka Velez Sarsfield, wanamtaka kweli kweli hapa Maniu. Sasa Patro hapa studio, mwenzangu sijui atasemaje kuhusu suala hili, lakini ndio hivyo basi. Hayo ni mambo ambayo yanatandaa kwenye mitandao ya kijamii na maeneo mbalimbali ya habari. Jina langu ni Sandey Shomari na kurudisha kwako Josephat Kioko na Salma Muhamed, asante sana bila shaka Sandey Shumari, tunakushukuru hapo Washington DC na yavumayo mitandaoni. Na sasa ni wasaa wa swali la leo, maanake kila siku kabla ya VOA Express swali linakuwa katika mtandao. Tumekuuliza hii leo, kutokana na dosari zilizojitokeza katika kampeni nchini Burundi, je, uchaguzi utakuwa huru? Na tutasoma baadhi ya jumbe tu. Wa kwanza hapa ni David Ninteretse anasema, uchaguzi utakuwa huru maana warundi wenye roho ya kupenda nchi yao wanaamini utakuwa huru, na imesalia siku tisa tu uchaguzi ufanyike. Ardandala toka Shelui anasema chaguzi huru Afrika kwa sasa zinahesabika. Ni nchi chache sana zinajitahidi kuzingatia uhuru na haki katika chaguzi zao. Hivyo si rahisi kusema eti uchaguzi huo utakuwa huru. Nami hapa naye Mashaka Juma Kayungilo toka Geita, Tanzania anasema kinachoendelea nchini Burundi kufuatia kampeni za uchaguzi mkuu si dalili ya uchaguzi wa amani hasa ikizingatiwa vyama vya upinzani kuminywa na chama kikuu nchini humo. Nimalizie na mmoja anajiita hapa Mohamed Kahamba kusema nakotokea, lakini anasema sisi, haituhusu waulize wenyewe Warundi, sisi tuko bize na korona <laughs> nimependa maandishi yake katika ujumbe huo <laughs> Naam, tunabidi kwamba tukuage kwa siku ya leo mwana VOA. Shukran sana kwa kuandamana nasi katika VOA Express. Mi naitwa Salma Mohamed na mimi ni Josphat Kioko. Tunakomea hapo katika safari yetu ya VOA Express.