Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo popote ulipo Naukaribisha. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi, tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 11 mwezi Mei mwaka wa 2020 ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kwenye eneo la maziwa makuu barani Afrika na kote ulimwenguni kupitia tovuti yetu ya www voa swahili com. Andamana nasi hadi mwisho kwenye matangazo yetu hivi leo, jumuiya ya watanzania wanaoishi nje ya nchi na hasa hapa Marekani wajiandaa kusaidia kukabiliana na janga la covid nchini mwao. Nini baadhi ya mipango iliyoko? Tumechagua vifaa kadhaa vya kununua na kutokana na ushauri wa madaktari na nasi, chama cha madaktari na chama cha manasi, chama chama chama Tanzania, katika maeneo ambayo wanahitaji msaada zaidi, na vilevile tunawasiliana vile na serikali kwa upande wa afya. Na, na, na, mwongozo, pa kusaidia. Na kwenye makala ya jamii na maendeleo hivi leo, baadhi ya ja wakimbizi nchini DRC wanaeleza changamoto wanazopitia na hasa wakati huu wa janga la korona ikizingatiwa pia kwamba mashambulizi yanayotekelezwa na waasi bado yanaendelea nchini humo. A, vita hii imetia watu katika umaskini na imewasukuma katika kutojitegemea tena, na ndio maana unaona watu wameteseka, hawajui walilie nani ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu Bmj Mridhi kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba serikali ya Burundi imesema kwamba waangalizi wa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika siku tisa kuanzia leo watalazimika kufuata kanuni zote za kukabiliana na maambukizi ya korona ikiwa ni pamoja na kuwekwa kwa karantini kwa muda wa siku kumi na nne punde tu watakapowasili nchini. Kupitia barua iliyoandikiwa jumuiya ya Afrika Mashariki, utawala wa rais wa sasa Pierre Ngurunziza ulisema kwamba maafisa wanaotumwa kama waangalizi ni lazima wawe tayari kukaa kwa karantini kwa angalau wiki mbili. Jumuiya ya Afrika Mashariki, hata hivyo, imesema italazimika kuwatumia maafisa wake ambao tayari wapo nchini humo kusimamia shughuli hiyo na imeitaka serikali ya Burundi kuwaruhusu maafisa hao kushiriki katika uangalizi kwa niaba yake. Hatua hiyo ya serikali ya Burundi inajiri baada ya polisi kuwakamata takriban watu 64 kutoka chama cha CNL. Ghasia na mauaji pia yameripotiwa dhidi ya wafuasi wa chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu ambao utafanyika tarehe ishirini mwezi Mei. Wachambuzi wanasema hatua wa hiyo ya jumuiya ya Afrika Mashariki pia huenda ikaigwa na mataifa ya Ulaya ambayo pia yana shauku ya kuhakikisha kwamba zoezi hilo linafuata maadili ya kidemokrasia Burundi iliamua kuendelea na mchakato wa kampeni licha ya tuhuma na wasiwasi kwamba huenda hali hiyo ikachangia pakubwa ongezeko la kasi ya kusambaa kwa virusi vya korona. Serikali ya Zambia imetangaza kufungwa kwa mpaka wake na Tanzania kuanzia leo Jumatatu, katika kile kinachotajwa kuwa njia ya kukabiliana na maambukizi ya korona. Rais Edgar Lungu kupitia waziri wake wa afya Chitalu Chilufya amesema kwamba mpaka huo utafungwa kwa muda. Hayo yanajiri baada ya Zambia kuripoti wagonjwa 76 wa korona katika e, mji wa Nakonde ulio kwenye mpaka wake na Tanzania. Kufikia sasa, Zambia imethibitisha wagonjwa 367 walioambukizwa virusi hivyo. Waziri huyo alisema hatua hiyo inatoa fursa ya kuweka mikakati mipya ya kukabiliana na virusi hivyo, na kwamba serikali inatumai kwamba hali hiyo itabadilika katika muda huo. Waziri huyo amesema wafanyakazi wa uhamiaji katika mpaka huo watapatiwa mafunzo mapya ya jinsi ya kuhudumia watu wanaoingia nchini. Amesema kwamba maafisa hao kadhalika watapatiwa vifaa vya kujilinda dhidi ya ugonjwa huo huku vifaa vingine vya karantini vikipelekwa katika eneo hilo kwa ajili ya kuwalinda maafisa na wakazi wa Nakonde. Katika siku za karibuni, serikali ya Tanzania imekabiliwa na shutuma mbali mbali kuhusiana na jinsi inavyokabiliana na usambaaji wa virusi hivyo. Takribani wiki moja iliyopita, Rais John Magufuli pia alitilia shaka baadhi ya vifaa vya kuwapima wagonjwa tofauti na nchi nyingi katika eneo hilo na kwingineko duniani, Tanzania haijachukua hatua kali za kupambana na maambukizi hayo. Hata hivyo, shule zimeendelea kufungwa. Mfanyakazi mmoja wa kutoa msaada kutoka Italia ambaye alikuwa ameshikiliwa na wanamgambo wa Al Shababu nchini Somalia aliwasili mjini Romu salama salimini jana Jumapili baada ya kuachiliwa huru karibu na mji wa Mogadishu siku ya Jumamosi. Awali taarifa kuhusu kuachiliwa kwake ilitolewa na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Maafisa wa usalama wa Somalia wameambia VOA kwamba Romano alipatikana kwenye msitu karibu na mji wa Afgoye, kilomita 30 magharibi mwa Mogadishu, japo kundi lililomwachilia halijatoa taarifa zaidi. Muda mfupi baada yake kupatikana, waziri mkuu wa Itali Giuseppe Conte alitangaza habari hiyo njema kupitia ukurasa wake wa Twitter. Romano ambaye alikuwa akifanya kazi na shirika moja la kutoa misaada kutoka Itali alitekwa nyara na watu wenye bunduki Novemba mwaka wa elfu mbili kumi na nane katika kaunti ya Kilifi nchini Kenya, na kufikia sasa haijabainika ni vipi watekaji nyara waliweza kumpeleka hadi nchi jirani ya Somalia. Serikali ya Somalia inasema kuwa inaamini alitekwa nyara na wanamgambo wa Alshabab ambao waliitisha fedha baada ya kuteka wafanyakazi wengine wa kutoa misaada hapo awali. Kundi la linalaumiwa pia kutokana na uharamia kwenye bahari ya India unaolenga mabaharia wa kigeni pamoja na wafanyakazi wa kutoa misaada kutoka mashirika ya kimataifa. Mabaharia watatu kutoka Iran, madaktari wawili kutoka Cuba, wawili kutoka Kenya na nesi mmoja kutoka Ujerumani wameendelea kushikiliwa na kundi hilo baada ya kutekwa m, kwa miaka kadhaa sasa unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa ikiwa ni kumekucha afrika kutoka washington rais wa zamani wa marekani barack obama amemshutumu vikali rais wa sasa donald trump kwa jinsi anavyoshughulikia suala la janga la ugonjwa wa korona katika mkutano kwa njia ya simu kati yake na wafanyakazi wake wa zamani obama ameeleza masikitiko kwamba maafa makubwa yametokea hapa Marekani kwa sababu ya kukosa uongozi bora na mikakati thabiti ya kukabiliana na, na ugonjwa huo. Marekani inaongoza kwa maambukizi na vifo vinavyotokana na virusi hivyo vya korona duniani. Zaidi ya watu milioni 1.3 hapa wa Marekani wana maambukizi na idadi ya waliokufa kwa sasa inakaribia elfu themanini. Kama ilivyo katika nchi nyingine, Marekani haina vifaa vya kutosha vya kupima virusi vya korona, na hii inamaanisha kwamba watu walio katika hali mbaya ya maambukizi ndio tu wanaopimwa na wale wenye dalili hafifu uh, kuchukuliwa vipimo baadaye. Hali hii inaongeza uwezekano wa wale wenye dalili za awali au wasio na dalili kukosa kupimwa na hivyo basi kutohesabiwa. Wakati akishinikiza kufunguliwa kwa shughuli za kawaida hapa Marekani kwa hatua mbalimbali zinazokusudiwa kupunguza maambukizi ya virusi vya korona, rais Trump hivi karibuni amekuwa akihamasisha mfumo wa upimaji ambao umekosolewa kwa kufeli katika wiki za kwanza za maambukizi hayo hapa Marekani, na bado una mapungufu ukilinganishwa na mifumo ya upimaji katika nchi nyingine. Chama cha upinzani nchini Nigeria PDP kimeitaka serikali kuonyesha uwazi na uwajibikaji katika kurejesha fedha zilizokuwa zimeibwa na kufichwa katika akaunti za nchi za nje na aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jenerali Sani Abacha. Serikali ya sasa ikiongozwa na Rais Muhamadu Buhari, kwa ushirikiano na washirika wake wa kimataifa imekuwa ikiongoza juhudi za kuzirejesha nyumbani fedha hizo, lakini sasa upinzani unasema ni sharti serikali ieleze bayana jinsi fedha hizo zitakavyotumika katika kupambana na umaskini ndani ya taifa hilo la Afrika Magharibi, huku viongozi wa upinzani wakisema kwamba hawajaridhika na maelezo yaliyotolewa na serikali kuhusu jinsi zitakavyotumiwa. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba takriban dola za Marekani milioni mia tatu na kumi na moja zimerejeshwa nchini. Nam, basi tuangalie ripoti za waandishi wetu. Na habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR linasema kwamba katika kipindi cha miezi miwili iliyopita watu wapatao laki mbili wamelazimika kutoroka makwao kufuatia ghasia kati ya makabila ya Lendu na Hema kwenye jimbo la Ituri mashariki mwa nchi hiyo. Harison Kamau anatusomea ripoti ya Lisa Schlein akiwa mjini Jeneva, Uswizi. UNHCR linasema kuwa takriban watu milioni tano 5 wamefurushwa makwao nchini DRC, wakiwemo milioni moja nukta mbili kwenye jimbo la Ituri. Ripoti inasema kuwa kasia na mashambulizi kati ya watu Walendu ambao ni wakulima na Wahema ambao ni wachungaji zimeendelea kuongezeka na kupelekea taifa hilo kuongoza katika idadi ya watu waliokoseshwa makwao barani Afrika. Waangalizi wa Umoja wa Mataifa tayari wameorodhesha zaidi ya visa 3 vya ukiukaji wa haki za binadamu kwenye eneo la Njugu ambalo limekuwa chini ya udhibiti wa kabila la Hema kwa siku 60 sasa. Charli Yaxley ambaye ni msemaji wa UNHCR wa kieneo anasema kuwa takriban mashambulizi 50 yanafanyika kila siku dhidi ya wakazi wa Njugu. Watu waliofurushwa makwao wameripoti visa vya mashambulizi makali, ambapo takriban watu 274 wameuawa wa kwa kutumia silaha kama mapanga. Zaidi ya wanawake 140 wamesemekana kubakwa, huku karibu nyumba elfu nane zikichomwa. Wengi walioathiriwa ni wanawake na watoto, wengi wao sasa wakiishi na familia zilizotoa hifadhi kwenye mazingira yenye msongamano yaly ameambia ya viongozi kuwa wengine wengi wamelazimika kulala nje au kwenye majengo ya umma katika hali isiyo na usalama hata kidogo, hasa wakati huu wa maambukizi ya virusi vya korona is also making, uh, the social distancing requires to, to. Hali hiyo inafanya hatua za kuzuia kuenea kwa virusi vya covid-19 kuwa ngumu kutokana na misongamano iliyoko uh, kwenye kumbi za hifadhi, swala ambalo linaongeza uwezekano wa mashambulizi zaidi au uh, uh, uh, hata kuambukizana virusi. Hivyo makabila ya Lendu na Hema yamekuwa yakishambuliana mara kwa mara kwa miongo mingi kutokana na utajiri mkubwa wa dhahabu na mafuta gafi ulioko jimbo la Ituri. Hali ya taharuki imeongezeka tangu Disemba baada ya operesheni ya serikali inayoongozwa na jeshi dhidi ya makundi ya wapiganaji kuanza kutekelezwa. Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika mengine ya kutoa misaada wanasema kuwa serikali imezuilia watu kuingia njugu na mahagi kutokana na ghasia, hali inayofanya upelekaji wa misaada kuwa ngumu. UNHCR inasema kuwa inashirikiana na mashirika mengine katika kutoa misaada pamoja na kujengea makazi wale waliotoroshwa makwao. Shirika hilo linaongeza kusema kuwa ni asilimia 18 pekee ya msaada waliopendekeza wa dola milioni 154 kuhusiana na ghasia za DRC ambao umetolewa kufikia sasa. Linasema kuwa ukosefu wa fedha pamoja na hali ya utovu wa usalama ni mambo ambayo yamezuia au kudumaza upelekaji wa misaada kwa muda mrefu na kwa maelfu ya watu waliokoseshwa makao katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Na tukiendelea na habari za dunia ni kwamba tume ya haki na amani ya kanisa Katoliki nchini Malawi imelaani vurugu na ghasia ambazo zimekuwa zikishughuliwa nchini humo na ambazo zimechochewa na siasa. Tume hiyo imeonya kwamba iwapo vitendo kama kuchoma magari na majengo ya ofisi za vyama vya kisiasa havitasitishwa, basi taharuki huenda ikapanda hata zaidi kuelekea kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Julai. Mkuu wa tume hiyo Lois Ngata ameiambia Sauti ya Amerika kwamba taharuki inayoshughuliwa hivi sasa si ishara nzuri ya udhabiti unaotarajiwa kuwepo wakati wa kipindi cha kampeni, na kuongeza kwamba wanapinga kuendelea kuwepo afisini kwa tume ya uchaguzi ambayo imekuwa ikishinikizwa Kutosimamia marudio ya uchaguzi huo. Haya yanajiri kufuatia uamuzi wa mahakama ya juu ambayo ilikubaliana na uamuzi wa awali wa mahakama ya katiba iliyobatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais na kusema kwamba haukuwa wa haki na huru. Na mkuu wa jeshi la ulinzi la India jenerali Bipin Rawat amesema kwamba nchi hiyo ni lazima iache kununua silaha na kutegemea silaha zinazotengenezwa katika nchi za nje na badala yake ianze kutengeneza silaha zake. India kama ilivyo maeneo mengine ulimwenguni inakabiliana na matatizo ya kifedha yanayotokana na janga la COVID-19. Ni Saudi Arabia peke yake inayoipiku India katika ununuzi wa silaha za kigeni kwa mujibu wa gazeti la Times of India. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kundi la jumuiya ya watanzania wanaoishi hapa Marekani limeanza mchakato wa kutoa misaada itakayopelekwa kwa serikali ya Tanzania katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa korona. Akizungumza na Sauti ya Amerika, mwenyekiti wa kundi hilo Nasul Basalama kutoka jimbo la North Carolina amesema kundi hilo linawajumuisha watanzania wa tabaka mbalimbali na kwamba hivi karibuni wataanza kununua vifaa vya kutumiwa na hudumu wa afya kukabiliana na janga hilo Tanzania. Basi alizungumza na mwenzangu Sande Shomari, na hapa anaanza kwa kueleza mbinu wanayoitumia. njia ambayo tuliamini kwamba itaweza kutusaidia kuleta kuleta athari, yani kuleta uh, mwamko mkubwa wa kushiriki ni kuhakikisha tunatoa nafasi ya kila mtanzania kutoka kila kundi, kila chama, taasisi, jumuiya E, Watanzania wote katika hali zote tuhakikishe tunaapa nafasi ya uh, kushirikiana na sisi ili tuweze kuleta kuleta uh, uh, kutoa msaada wa hali, wa wenye athari. Mpaka sasa unaweza kutuambia, mpaka sasa juhudi zenu, mmeshakusanya kiasi gani na nini ambacho pengine uh, mmeweza kufanikisha mpaka dakika hii? Kwa kweli yani, tumepata mwam, tumepata support kubwa sana, ni nzuri na na historia mpaka sasa hivi, nikasema uh, tumeweza ku katika maeneo ambayo wanahitaji msaada zaidi, na vile vile tunawasiliana na serikali kwa upande wa afya, na pia nao wanatupa mwongozo wapi pa kusaidia. Kwa hiyo tumechanga elfu sitini na bado tunaendelea kuchangisha, na tunapenda kuwahimiza Watanzania wote, sio tu kwamba ndio wa sisi, ni sisi Watanzania kutoka Marekani, lakini hii ni kampeni ya Watanzania wote daaspora duniani. Tunataka tukishirikiana nao ili kwa pamoja tuweze kusaidia hizo. Uh, ndio kiwango cha pesa ambayo tumekuja kufanya. Sasa pengine kwenye upande wa ushauri tu kwamba sasa mtakapopata hizo kukamilisha uh, mtaka mchango wenu na kutuma mi, e, misaada Tanzania e, kwa maana hiyo, ulichoeleza ni kwamba hamtatuma fedha taslimu lakini badala yake mtanunua vifaa, na kama ni hivyo vifaa hivi vitanunuliwa wapi na utaratibu unakuwaje? Yes, uh, baada ya ushauri uh, kutoka pande zote mbili, kuna chama cha marasa uh, chama cha management na upande wa pili kutoka upande wa serikali tukafanya maamuzi ya kwamba uh, msaada unaotakiwa uh, ni vifaa lakini lakini akasema kwa upande wa plan a ya kununua pale pale Tanzania, kwenye supply sa, sa, ya MSD tumejiridhisha zaidi ya asilimia themanini na tano. Kwa hivyo tumeshaanza kuanza ku ununuzi na vile vile ananuuzavilevile so so, ambazo zimesikika kwamba wamba mwimbili nao mmechezo wanatengeneza gauni ambazo zinatumika katika kwao, pia tunawasiliana nao upande wa pili kama local suppliers na tumefanya odane fors ya kufanya order ya PC mia moja, na kuna changamoto nyingine ambayo pengine hii mnaiangalia kwa upande wa diaspora. Kuna wale ambao wanaona kwamba pengine ni bado wakati mgumu, umesema kwa nchi kubwa kama Marekani kupambana na hali hii, na wao wenyewe pia pengine wanaona kama wanahitaji misaada kupitia serikali ya Marekani, pengine hawaipati. A ha, unawaambia nini ambao wanaona kwamba bado changamoto zipo hata kwao kuweza kutoa misaada kwa wengine walioko nje ya nchi. Ni changamoto, zote ziko pande zote mbili, lakini tumeona kwamba kule kuna changamoto kubwa zaidi kuliko tulizokuwa nazo sisi. Isitoshe, kwenye kwenye jumuia zetu, nitakuwa mfano kwa mambo anaotoa sana mfano huo, kama jumuia ya North Carolina UTNC wameweka utaratibu wa kuwasaidia wale ambao labda uh, wagonjwa au uh, hawana ajira uh, au labda kwa uh, njia moja au nyingine wanapoteza kazi zao. Yani, wameweka utaratibu wa kuwatembelea na kuwatambua shida zao na, na kuwasaidia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huku wanasayansi kote duniani wakiendelea na juhudi za kutafuta chanjo au dawa ya kukabiliana na maambukizi ya corona, nchini Tanzania baadhi ya raia wameanza kuzikumbatia mbinu mbadala, ikiwa ni pamoja na njia za asili kukabiliana na ugonjwa huo. Lakini je, mbinu hizo ni salama au zinahatarisha hata zaidi wagonjwa wa COVID-19? Basi mwandishi wetu wa Dar es Salaam Id Uwesu anayoripoti kamili. Anaeli Lengeli ni mzee wa miaka 64, mkazi na wa jiji Mwanda, la Arusha Mwanda, kaskazini mwa Tanzania. Hapa akikata baadhi ya mimea kama sehemu ya maandalizi ya kujifukiza kujikinga na COVID-19. Kulingana na, na mimea zilizoko ambayo tunayo hapa nchini kama majani, inawezekana ikatusaidia kabisa, yaani sio kwamba ni kwa kubahatisha, inaweza ikasaidia kabisa. Anasema aliposikia habari za ugonjwa huu aliingiwa hofu, na baada ya kusikia kuwa baadhi ya njia za asili ikiwemo kujifukiza inaweza kusaidia kujikinga na athari za virusi vya korona, alitafuta ushauri kwa wataalamu wa tiba za asili, kwani akiwa mtoto anakumbuka kuwahi kutumia njia hizo kutibu magonjwa kadhaa. Unahakikisha umefunika kabisa, kama unavyofunika hivi, ili isipitishe hewa yoyote kabisa baada ya kuchemsha majani ya mimea mbalimbali mbali kwa muda wa dakika ishirini, mzee ya Naeli na mkewe wanajifukiza, na baadaye anatuambia anajisikiaje baada ya kujifunika. Sasa ule kutoa blangeti, nimesikia joto sana, mpaka unavyoona jasho imetoka. Sasa hivi, yaani najisikia hata vizuri, yaani najisikia, yaani, najisikia amani kabisa, kwamba nami nimepata kinga. Ni utaratibu unaofanyika maeneo mengi hapa Tanzania kwa sasa, lakini mara kadhaa wataalamu wa afya na tiba za asili wamekuwa wakitoa tahadhari hasa ya namna ya kutekeleza shughuli hii. Mito Isaac ni mtaalamu wa tiba asilia, anasema kiwango cha joto la mvuke unaotoka kwenye mchemsho wa dawa unapaswa kutozidi nyuzi joto 75, na mtu asijifukize kwa zaidi ya dakika 15. Seli za mwili kwenye mfumo wa pumuaji zinaanza kuharibika joto linapopanda kufikia nyuzi ya 41 43 zamani 43. Kwa hiyo tunatakiwa yale maji at least yachemke mpaka kufikia nyuzi joto 60 mpaka 75, na yule mtu anayejifukiza aache nafasi kubwa mle ndani kwenye lile shuka lake au kile ki, ki, mfuniko ambao anatumia kwa ajili ya kujifunika ili hewa iweze kupoa kabla hajaivuta na kuingiza kwenye mapafu yake. Inashauriwa kitaalamu utumie mmea mmoja mpaka miwili pale unapojifukiza, usitumie ziada ya hapo. Lakini watu wenye magonjwa nyemelezi katika janga hili la korona, mfano kisukari, shinikizo la damu na pumu, ni vyema wakapata ushauri toka kwa wataalamu wa afya kabla ya kujifukiza. Naomba tutazame kwa mtu mwenye asthma. Mfano sisi kwenye upande wa tiba asili tunashauri kwamba anaweza akafanya kwa kutumia maji peke yake lakini asichanganye mimea. Sawa, kwa nini asichanganye mimea? Ile mimea wakati mwingine inaweza ikamsababishia kuleta inflammation. Kuliko wanapoenda kusaidia inaweza kamsababishia kubana kifua zaidi kama hajafuchanganya mimea stahiki na kwa kitaalamu. Wakati huu bado dunia inahangaika kutafuta tiba ya ugonjwa wa COVID-19. Wataalamu wa afya wanaendelea kusisitiza kuwa pale mtu anapoona dalili za ugonjwa huu kwenda katika kituo cha afya. Idi Wesu, unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc leo katika jamii na maendeleo mwandishi wetu wa mashariki mwa drc anazungumza na wakazi wa maeneo mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na wakimbizi wanaoishi nchini humo kutaka kujua jinsi wanavyokabiliana na hali ngumu ya maisha wakati huu wa janga la korona na vilevile changamoto ambazo zinaletwa na mashambulizi ya mara kwa mara yanayoaminika kutekelezwa na waasi. kuishi navyo ni magumu, kukosa chakula ya kukula, havana mavazi Iberi Muhindo, mmoja wa wananchi wa Beni ambaye kwa sasa ni mkimbizi katika mji jirani wa Butembo ambako anaishi anasema kwamba hali ya kimaisha inakwenda njia mbaya kwa wakimbizi na vilevile wananchi wa kawaida kwa sababu hawana tena namna ya kujielekeza mashambani mpaka njala tu. Malalamiko yetu njala, kulala, mubaya, kulala, mubaya. Hata hivyo nilizungumza naye Rose Kahambu Tuombe Yane, mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake katika muji jirani wa Butembo. Ni kusema vita imesukuma watu wasitumike tena, na wale ambao walikuwa wakifanya biashara hivyo hivyo barabara ambako wanapita ni ukosefu wa usalama, ni gari zinazochomwa siku baada ya siku, ni watu wanaouliwa siku baada ya siku, yani kazi zote zimekataa kabisa. Uh, vita hii imetia watu katika umaskini na imewasukuma katika kutojitegemea tena, na ndio maana unaona watu wameteseka, hawajui walilie nani. Nzia vake suza ambaye ana watoto wengi wakiwemo watatu wa dada yake aliyeuliwa na waasi katika eneo la Owicha, aishi katika mazingira yasiyo ya kawaida kutokana na vita vinavyoendelea katika maeneo ya Beni. Hadi sasa malami kwa tamu natusaidia na chakula na watoto, donge watoto wanateseka, watoto tuchukuwana lala njala, nasie wakubwa wakubwa donge tunateseka kwanja kuvile sana. Niko na watoto bangu ni sita na bademaiju bali valimuchinjaka ni mbili na vamamaleki ni tatu, huku watoto wake wote wakiwa hawaendi shuleni kwani hana pesa masomo, vashavarudisha njoni shasema nisevaikale jua franga kukosa. Nikiwa katika harakati zangu za kuzunguka hapa napale na pale nakutana naye Kahindo Maliro ambaye alikuwa mkulima katika misitu ya Beni akilima shamba zake na kwa sasa anapiga kambi katika mji wa Butembo, sehemu ambako anajaribu kutulia kutulia na limaka kumihogo maragi mebahati mubaya hizi siku mihogo yenyewe iligonjwa jole mavita tulikimbia kwa hatuna kila kitu kule kwenye tulikuwa ilikuwa bie kidogo shu natuko nali meisiku i tunateseka, akiomba serikali kurejesha amani katika vijiji vyao ili aendelee na kilimo kwani ndiyo uti wa mgongo na ndiyo maisha yake ya kila siku. Basi wakubwa, ilifo munatusemea munatusaidia <laughs> mtusaidia tagisi ya kuishi meha, tuko napata kila kitu. Wakimbizi hao wa ndani ya ndani hasa kutoka Beni hawana msaada, kwani wanafikia katika familia za watu ambao vilevile vile hawajiweze Kahambu Muole yeye amekubali kuwapokea wakimbizi, kuishi navo ni magumu, kukosa chakula ya kukula, havana mavazi, havana lolote. Hali hii ya wakimbizi katika mji wa Butembo na Beni imeleta hali mbaya na ya wasiwasi kwa wanasiasa, wakiomba serikali kuwajibika kwa haraka, akisema Leo Tsongo kutoka kata la Furu mjini Butembo. Wale watu wamekuwa kwa hali mbaya, wamekuwa ndani ya mateso, na niliwazia kama wakubwa wa inji waweze kuangalia namna gani wataweza kuleta msaada kwa watu kama na hawa na kuweza kuatia muhali ya vizuri kusudi waweze wakiishi sawa watu, kwani wameteseka, wameacha kila kitu nafasi huku kwenye walitokelea. Katika siku za usoni, iwapo hakuna suluhisho kwa machafuko ya Beni, kutaibuka njaa pamoja na ugonjwa wa amlo iwapo serikali haitawajibika. Mimi ni Hoser Malivika wa Sauti Amerika, jamii na maendeleo, kutoka mashariki mwa Congo. Kabla kunakutamatisha Kumekucha Afrika hivi leo, basi tupate muktasari wa habari tukisomewa na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa muktasari ni kwamba serikali ya Burundi imesema waangalizi wa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika siku tisa kuanzia leo watalazimika kufuata kanuni zote za kukabiliana na maambukizi ya korona, ikiwa ni pamoja na kukubali kuwekwa kwa karantini kwa muda wa siku kumi na nne punde tu baada ya kuwasili nchini humo. Serikali ya Zambia imetangaza kufungwa kwa mpaka wake na Tanzania kuanzia leo Jumatatu, katika kile kinachotajwa kwamba ni njia ya kukabiliana na maambukizi ya korona. Mfanyakazi wa kutoa misaada kutoka Italia aliyekuwa ameshikiliwa na wanamgambo wa Al-Shababu nchini Somalia aliwasili mjini Romu, salama salimini jana Jumapili. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika Jumatatu ya leo kutoka hapa Washington DC, na kwa niaba ya wote walioshiriki katika kuleta kipindi au kufanikisha Kumekucha hivi leo, mtayarishi BMJ Muridhi ambaye pia amesoma habari za dunia. Jina langu Harrison Kama, kwa upande wa pili tukiwa naye produsa Sidi Chubahiro, tukutakia Jumatatu njema popote ulipo.